Lập bảng kê và khoản truy thu 1 tỷ trên biên bản kiểm tra thuế 2015

Son.Tran

Member
Hội viên mới
Sáng giờ các diễn đàn, group thảo luận khá rôm rả về biên bản truy thu hơn 1 tỷ tiền thuế thu nhập doanh nghiệp. Trong đó lỗi nặng nhất là bị xuất toán hàng hóa do không có hóa đơn chứng từ, có khá nhiều ý kiến tranh luận xoay quanh vấn đề này.

Theo ý kiến cá nhân của mình, biên bản này rất khó...lật lại vì điểm mấu chốt không phải "không được lập bản kê" mà cán bộ thanh tra đã "XÁC MINH" người bán trên bản kê và họ không phải là "cá nhân trực tiếp sản xuất bán ra" điều này mình đã gặp "n" lần trong các đợt kiểm tra thuế ở các công ty hàng nông sản và cũng được trao đổi nhiều ở diễn đàn.

Ý kiến của bạn về quyết định này như thế nào? Xem qua và góp ý cùng bạn nhé

TT2.jpg
TT4.jpg
 

ngây ngô

Member
Hội viên mới
Doanh nghiệp phải chứng minh là thu mua đúng theo trên bảng kê. Nếu ko chứng minh được thì nộp phạt thôi.
 

TranTuan

www.trantuan.net
Administrator
Super Moderators
Doanh nghiệp phải chứng minh là thu mua đúng theo trên bảng kê. Nếu ko chứng minh được thì nộp phạt thôi.
Theo mình thì không đơn giản như vậy. Bạn Ngây Ngô xem lại điều kiện lập bảng kê nhé

Tại điểm 2.4 của Điều 6 Thông tư 78 thì những Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ không có hóa đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư 78/2014/TT-BTC để tính vào chi phí được trừ cho các trường hợp như:
  • Mua hàng hóa là nông sản, hải sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;
  • Mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra;
  • Mua đất, đá, cát, sỏi của hộ gia đình, cá nhân tự khai thác trực tiếp bán ra;
  • Mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt;
  • Mua đồ dùng, tài sản, dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra;
  • Mua hàng hóa, dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân kinh doanh (không bao gồm các trường hợp nêu trên) có mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100 triệu đồng/năm).
Lưu ý: những hàng hóa dịch vụ nêu trên đều thuộc quy định tại điều 4 và điều 5 của TT 219/2013/TT-BTC quy định về những hàng hóa dịch vụ không chịu thuế GTGT và khoản 1 Điều 13 Thông tư số 39/2014/TT-BTC quy định về những đối tượng không được cơ quan Thuế cấp hóa đơn lẻ.
 

MaiMeo22

New Member
Hội viên mới
A.C ơi e cũng đang thắc mắc lắm với công ty của e
Do cty e kinh doanh xuất khẩu điều nhân và chi phí mua hàng đầu vào thỉ thường mua của nhửng người mua đi bán lại nhỏ lẻ nên k có hoá đơn, jo e k biết phải là sao để những chi phí đó dk hợp lý hết
A.C giúp e với !!
 

ATG_GT

Member
Hội viên mới
Trong đó mình thấy có nêu: đến thời điểm thanh tra còn nợ thuế TNCN: 4,6 tr
Số thuế gian lận - khai sai 920 tr. Vậy nghĩa là số 920 tr đã khai trước đó đã nộp rồi, vậy sao khi tính lãi vẫn tính số tiền theo 1072 tr mà không phải là truy thu thêm tiền lãi của cái chênh lệch 1072 - 920 này nhỉ ??
Tại mục nêu giảm giá vốn 4 tỷ do thanh tra xác minh từ 7 người trên bảng kê hàng hoá, dịch vụ mua vào không hoá đơn. nhưng thực tế không mua trực tiếp từ người sản xuất bán ra - Vậy đặt trường hợp mình mua gián tiếp từ cá nhân, hộ gia đình không kinh doanh, trực tiếp bán ra. Coi như lỗi kê khai sai (trực tiếp và gián tiếp), và làm công văn giải trình. Không biết có được không nhỉ.
 

gauvoisutu

New Member
Hội viên mới
Bạn maimeo22. Theo mình bạn làm cái hợp đồng với người bán và mang hợp đồng đó lên cơ quan thuế để mua hóa đơn là dc bán nhé
 

Huệ Rồng Việt

New Member
Hội viên mới
em bên công ty ăn uống, nhưng chứng minh thư để lấy được của đối tượng đó thì khó lắm nên anh chị cho ý kiến là phải làm sao bây giờ ạ
 

malanh2708

ĐẸP TRAI ĐÂU PHẢI LỖI
Hội viên được tín nhiệm
Hội viên mới
Theo mình thì không đơn giản như vậy. Bạn Ngây Ngô xem lại điều kiện lập bảng kê nhé

Tại điểm 2.4 của Điều 6 Thông tư 78 thì những Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ không có hóa đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư 78/2014/TT-BTC để tính vào chi phí được trừ cho các trường hợp như:
  • Mua hàng hóa là nông sản, hải sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;
  • Mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra;
  • Mua đất, đá, cát, sỏi của hộ gia đình, cá nhân tự khai thác trực tiếp bán ra;
  • Mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt;
  • Mua đồ dùng, tài sản, dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra;
  • Mua hàng hóa, dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân kinh doanh (không bao gồm các trường hợp nêu trên) có mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100 triệu đồng/năm).
Lưu ý: những hàng hóa dịch vụ nêu trên đều thuộc quy định tại điều 4 và điều 5 của TT 219/2013/TT-BTC quy định về những hàng hóa dịch vụ không chịu thuế GTGT và khoản 1 Điều 13 Thông tư số 39/2014/TT-BTC quy định về những đối tượng không được cơ quan Thuế cấp hóa đơn lẻ.
Túm lại : sản xuất trực tiếp ----- không kinh doanh --- 100tr
 

Khiconnb

Gấu bắc cực
Hội viên mới
tơ lơ mơ, nhớ ko nhầm thì lập bảng kê với mức <200.000, còn lớn hơn 200.000 thì phải xuất hóa đơn.
Chứ thu mua cả tiền tỷ thế kia mà lập được mỗi bảng kê, người bán ko mua hóa đơn xuất cho DN, ko phải nộp thuế thu nhập à, khôn thế :p
 

malanh2708

ĐẸP TRAI ĐÂU PHẢI LỖI
Hội viên được tín nhiệm
Hội viên mới
tơ lơ mơ, nhớ ko nhầm thì lập bảng kê với mức <200.000, còn lớn hơn 200.000 thì phải xuất hóa đơn.
Chứ thu mua cả tiền tỷ thế kia mà lập được mỗi bảng kê, người bán ko mua hóa đơn xuất cho DN, ko phải nộp thuế thu nhập à, khôn thế :p
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top