Kinh doanh du lịch lữ hành quốc tế

Thảo luận trong 'Kế toán ngành đặc thù' bắt đầu bởi chudinhxinh, 5/8/17.

  1. chudinhxinh

    chudinhxinh Member Thành viên BQT Hội viên mới

    Kinh doanh du lịch lữ hành quốc tế

    – Kinh doanh du lịch lữ hành quốc tế và nội địa có phải ký quỹ không?

    – Mức ký quỹ là bao nhiêu?

    *Căn cứ:

    – Điều 1 khoản 03 Nghị định 180/2013/NĐ-CP Ngày 14/11/2013 sửa đổi Nghị định 92/2007/NĐ-CP hướng dẫn Luật du lịch

    Theo đó:

    –Cơ quan quản lý: Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch

    +++ Ký quỹ kinh doanh lữ hành quốc tế được quy định như sau: kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2014

    1. Doanh nghiệp kinh doanh lữ hành quốc tế phải ký quỹ theo đúng quy định. Tiền ký quỹ của doanh nghiệp phải gửi vào tài khoản tại ngân hàngđược hưởng lãi suất theo thỏa thuận giữa doanh nghiệp và ngân hàng nhận ký quỹ phù hợp với quy định của pháp luật.

    2. Mức ký quỹ kinh doanh lữ hành quốc tế:

    a) 250.000.000 đồng với doanh nghiệp kinh doanh lữ hành đối với khách du lịch vào Việt Nam;

    b) 500.000.000 đồng với doanh nghiệp kinh doanh lữ hành đối với khách du lịch ra nước ngoài hoặc kinh doanh lữ hành đối với khách du lịch vào Việt Nam và khách du lịch ra nước ngoài.

    3. Tiền ký quỹ của doanh nghiệp kinh doanh lữ hành quốc tế được sử dụng để giải quyết các vấn đề phát sinh trong trường hợp doanh nghiệp không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ nghĩa vụ trong hoạt động kinh doanh lữ hành.

    4. Hoàn trả tiền ký quỹ kinh doanh lữ hành cho doanh nghiệp trong những trường hợp sau đây:

    a) Có thông báo của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch về việc doanh nghiệp không được cấp giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế;

    b) Có quyết định của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch về việc thu hồi giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế của doanh nghiệp.

    c) Có quyết định của cơ quan cấp giấy chứng nhận đầu tư về việc thu hồi giấy chứng nhận đầu tư hoặc xóa ngành nghề kinh doanh lữ hành trong giấy chứng nhận đầu tư của doanh nghiệp kinh doanh lữ hành có vốn đầu tư nước ngoài.

    = > Như vậy: doanh nghiệp được hoàn trả lại khoản ký quỹ khi không được cấp phép do thẩm định không đủ điều kiện hoặc bị vi phạm và quyết định thu hồi giấp phép và đã hoàn thành nghĩa vụ đối với khách hàng.

    *Chi tiết tại: Nghị định 180/2013/NĐ-CP Ngày 14/11/2013 về hướng dẫn Luật du lịch
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.