Khấu trừ, hoàn thuế GTGT đối với hóa đơn lập sai thời điểm

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi chudinhxinh, 1/8/17.

  1. chudinhxinh

    chudinhxinh Member Hội viên mới

    Khấu trừ, hoàn thuế GTGT đối với hóa đơn lập sai thời điểm

    1.Hóa đơn xuất sai thời điểm có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào hay không?

    2.Bên bán và bên mua khi áp dụng chế tài văn bản pháp luật thì huệ lụy ra sao?

    *Căn cứ:
    – Tại khoản 1, khoản 2 Điều 14 Thông tư số 15/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010
    – Điểm 2 Mục I Phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính quy định thời điểm xác định thuế GTGT
    – Tiết a điểm 1.3 Mục III Phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008; khoản 1 Điều 15 Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012
    – Tại điều Điều 16 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014
    – Điều 8 Thông Tư Số: 219/2013/TT- BTC/ Hà Nội, ngày 31 tháng 12 năm 2013 Hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng
    – Điều 5 thông tư Số: 96/2015/TT-BTC Hà Nội, ngày 22 tháng 06 năm 2015 : Hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp tại Nghị định số12/2015/NĐ-CP ngày 12/2/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014, Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014, Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính
    – Khoản 03 Điều 11 Thông tư 10 /2014/TT-BTC ngày 17/01/2014 hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn


    *Theo đó:

    – Hóa đơn bên Bán xuất chậm thời điểm do nguyên nhân khách quan làm chậm thanh toán tiền hàng dẫn đến nhà cung cấp không xuất hóa đơn GTGT khi giao hàng/thanh lý hợp đồng thì

    – Đối với bên Mua: Được kê khai, hoàn thuế đối với những hóa đơn GTGT hàng hóa mua vào do người bán lập sai thời điểm nếu các hóa đơn này có đủ điều kiện khấu trừ theo quy định.

    1.Hợp đồng mua bán

    2.Thanh lý hợp đồng
    3.Biên bản giao hàng hoặc phiếu xuất kho bên bán
    4.Chứng từ thanh toán
    5.Hóa đơn GTGT
    6.Kê khai thuế và lên sổ sách đầy đủ
    7.…….


    – Đối với bên Bán: Các đơn vị cung cấp hàng hóa cho bị xử phạt về hành vi sử dụng hóa đơn xuất không đúng thời điểm.

    + Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:Lập hoá đơn không đúng thời điểm.

    *Chi tiết tại: Công văn 2104/TCT-KK 2014 ngày 06 tháng 06 năm 2014 khấu trừ hoàn thuế giá trị gia tăng hóa đơn lập sai thời điểm
     
                   

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.