Kế toán công ty sản xuất điện năng lượng mặt trời

Nhungdp2

New Member
Hội viên mới
Nhà mình ơi cho em hỏi công ty em làm về lĩnh vực SX điện năng lượng mặt trời, thuê mặt bằng mái ở 3 địa điểm khác nhau sau đó mua pin, inverter, sắt về làm khung đỡ tấm pin....sau đó bán điện cho công ty điện lực vậy em nên xác định phương pháp tính giá thành nào và pin sau khi mua về có được cho vào TSCĐ ko và số lượng pin còn dư chưa lắp đặt (sau này có thể bán lại hoặc để lắp đặt sau), sắt sau khi gia công thành khung đỡ thì có được hạch toán vào TSCĐ để khấu hao dần ko ạ? bạn nào làm về mảng này rồi tư vấn giúp mình mới ạ. Cảm ơn cả nhà nhiều ạ.
 

Halove

New Member
Hội viên mới
Bạn ơi bên mình cũng giống như công ty bạn ý, cũng sản xuất điện năng lượng mặt trời mà giờ cũng chưa biết định hướng như thế nào nữa.
 

ngocchau1207

New Member
Hội viên mới
Nhờ các Anh/Chị nào trong diễn đàn đã từng làm qua loại hình công ty sản xuất điện mặt trời và bán cho điện lực hướng dẫn giúp tụi mình cách hạch toán chi phí, giá thành nha.
Thuế GTGT ở loại hình kinh doanh này có được hoàn lại không? và thủ tục hoàn như thế nào.
Cảm ơn rất nhiều.
 

Nhungdp2

New Member
Hội viên mới
Bạn ơi bên mình cũng giống như công ty bạn ý, cũng sản xuất điện năng lượng mặt trời mà giờ cũng chưa biết định hướng như thế nào nữa.
Ừa mình đang tính đưa pin và Inverter vào TSCĐ, pin thì mỗi tấm có giá trị nhỏ ko đủ đk là TSCĐ nhưng cả hệ thống hoạt động cũng phải có nhiều tấm phụ thuộc vào Inverter nữa nếu ko đủ số lượng pin thì sẽ bị giảm công suất nên có thể đc coi là 1 hệ thống nên cho vào TSCĐ để khấu hao dần thôi. Nếu bạn hỏi được ai hướng dẫn về lĩnh vực này thì chia sẻ phương pháp tính giá thành cho mình mới nhé.
 

thuyuong

Member
Hội viên mới
Xin bổ sung thêm cho các bạn:
Điểm 5 Công văn số 1534/BTC-CST hướng dẫn: "Trường hợp doanh nghiệp thực hiện dự án điện mặt trời trên mái nhà có công suất dưới 50Kw thuộc đối tượng áp dụng phương pháp tính trực tiếp trên GTGT thì thực hiện kê khai, nộp thuế GTGT quy định cho hoạt động sản xuất theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 13 Thông tư số 219/2013/TT-BTC". Như vậy, đối tượng này áp dụng tỷ lệ % để tính thuế GTGT trên doanh thu là 3%.

Đối với trường hợp doanh nghiệp/tổ chức bán điện MTMN có công suất từ 50Kw trở lên (không thuộc phạm vi điều chỉnh tại công văn số 1534/BTC-CST) áp dụng phương pháp tính trực tiếp trên GTGT thì thực hiện kê khai, nộp thuế GTGT quy định cho hoạt động sản xuất theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 13 Thông tư số 219/2013/TT-BTC (3%).
- Về cách tính giá thành thì bên mình dựa vào tỷ trọng bảng giá thành của EVN và điều chỉnh nội dung bên trong để thực hiện cho phù hợp cty mình:

TTChỉ tiêuĐơn vị tínhGiá trị
ISản lượng điện
1Sản lượng điện thương phẩmTỷ kWh159,79
4Sản lượng giao nhận và nhập khẩu173,09
5Tỷ lệ tổn thất lưới điện%7,57
- Tổn thất ở lưới truyền tải2,36
- Tổn thất ở lưới phân phối5,21
IIChi phí
1Tổng chi phí khâu phát điệnTỷ đ203.002,07
2Tổng chi phí khâu truyền tải điện1.6167,27
- Chi phí khâu truyền tải1.6167,27
3Tổng chi phí khâu phân phối – bán lẻ điện45.859,32
- Chi phí khâu phân phối45.859,32
4Tổng chi phí khâu quản lý ngành và phụ trợ1.076,93
Tổng chi phí266.105,09
IIIGiá thành điện thành phẩm (tính trên điện thương phẩm (= Tổng chi phí/I.1)1.665,35
1Giá thành điện khâu sản xuất và nhập khẩu (= II.1/I.1)đ/kWh1.270,43
- Tỉ trọng trên giá thành điện thành phẩm%76,29
2Giá thành khâu truyền tải (= II.2/I.1)đ/kWh101,18
- Tỉ trọng trên giá thành điện thành phẩm%6,07
3Giá thành khâu phân phối (= II.3/I.1)đ/kWh287,00
- Tỉ trọng trên giá thành điện thành phẩm%17,23
4Giá thành khâu quản lý ngành và phụ trợ (= II.4/I.1)đ/kWh6,74
- Tỉ trọng trên giá thành điện thành phẩm%0,41
Hy vọng giúp ích cho các bạn! Mr Thụy 0933.2602.87.Trân trong!
 

D_O_N_G_8_8

New Member
Hội viên mới
Mr Thụy. Bên mình cũng làm năng lượng và thuê tổng thầu thi công. Giờ bên tổng thầu xuất hoá đơn all dự án. Mình cần làm thêm thủ tục gì để hợp lý ah. Cảm ơn ạ
 

zukagirl

New Member
Hội viên mới
Bạn ơi bên mình cũng giống như công ty bạn ý, cũng sản xuất điện năng lượng mặt trời mà giờ cũng chưa biết định hướng như thế nào nữa.
Giờ bạn làm ổn chưa, kết bạn chia sẻ cùng mình với, mình cũng doanh nghiệp sx điện mặt trời
Zalo mình 0901929838
 

huong1988

New Member
Hội viên mới
Bạn nào biết cac bước định khoản về điện mặt trời chỉ giúp mình với,tất cả các chi phí liên quan đến XD điện mặt trời có được tính hết vào TSCĐ không, Mình Xin cảm ơn
 

PhuocNguyen92

New Member
Hội viên mới
Bạn nào biết cac bước định khoản về điện mặt trời chỉ giúp mình với,tất cả các chi phí liên quan đến XD điện mặt trời có được tính hết vào TSCĐ không, Mình Xin cảm ơn
Dạ, chị đã xác định được các bước định khoản chưa vậy chị? nếu có rồi, chị chia sẽ cho em với nhé!!! Em cám ơn nhiều ah!!!
 

phq

New Member
Hội viên mới
Đối với cty có đầu tư dự án sx điện thì phần chi phí đầu tư có 2 phương án
1. là ký hợp đồng epc thì khi hoàn thành bàn giao đưa vào sử dụng thì cty hạch toán toàn bộ vào 211 khấu hao vào 154 hoặc 627 -> 632 xác định giá vốn theo kỳ
2. mua thiết bị thuê đơn vị thi công lắp đặt thì hạch toán qua 241 rồi mới đưa vào 211 hình thành hệ thống sản xuất điện mt.
 

phq

New Member
Hội viên mới
áp dụng nghị định 126 các bạn phải đăng ký kê khai với cơ quan thuế nơi có nhà máy sản xuất điện và kê khai mẫu 02 gtgt
 

thuyuong

Member
Hội viên mới
Mr Thụy. Bên mình cũng làm năng lượng và thuê tổng thầu thi công. Giờ bên tổng thầu xuất hoá đơn all dự án. Mình cần làm thêm thủ tục gì để hợp lý ah. Cảm ơn ạ
xin hoàn thuế đi bạn nếu bên thầu xuất cao so với đầu ra
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top