Hỏi về thuế nhà thầu

ngocanh287

New Member
Hội viên mới
Các a/c và các bạn cho e hỏi chút về thuế nhà thầu.
e mới được vào làm công ty Hàn nên còn bỡ ngỡ về thuế nhà thầu, mọi người giúp đỡ chút
có lô hàng sếp e được nhà cung cấp nước ngoài tặng riêng trị giá : 3000 USD , phương thức giao hàng : B-DDP-USD . Thuế VAT và GTGT hàng NK vẫn phải nộp thì e muốn hỏi có phải nôp thuế nhà thầu không mọi người nhỉ?
 

O Minh Thư

Member
Hội viên mới
Các a/c và các bạn cho e hỏi chút về thuế nhà thầu.
e mới được vào làm công ty Hàn nên còn bỡ ngỡ về thuế nhà thầu, mọi người giúp đỡ chút
có lô hàng sếp e được nhà cung cấp nước ngoài tặng riêng trị giá : 3000 USD , phương thức giao hàng : B-DDP-USD . Thuế VAT và GTGT hàng NK vẫn phải nộp thì e muốn hỏi có phải nôp thuế nhà thầu không mọi người nhỉ?
Chị có bài test lúc phỏng vấn kế toán ở đó không ạ, cho em xin được không chị,
 

O Minh Thư

Member
Hội viên mới
mình lm và pv trực tiếp bạn ạ, nên k có đc giữ
vâng, em cảm ơn!chị đang làm ở công ty hà Quốc ở tỉnh nào ạ,
Trường hợp của chị em nghĩ là k phải chịu thuế nhà thầu vì phía nước ngoài không phát sinh thu nhập từ hoạt động này, và em hiểu hàng hóa này chỉ được nhập khẩu về việt nam, không kèm theo các dịch vụ khác( ví dụ lắp đặt, đào tạo...) vậy nên có lẽ k phải chịu thuế nhà thầu ạ, chị em mình kết bạn cùng nhau trao đổi về kế toán được không chị
 

ngocanh287

New Member
Hội viên mới
vâng, em cảm ơn!chị đang làm ở công ty hà Quốc ở tỉnh nào ạ,
Trường hợp của chị em nghĩ là k phải chịu thuế nhà thầu vì phía nước ngoài không phát sinh thu nhập từ hoạt động này, và em hiểu hàng hóa này chỉ được nhập khẩu về việt nam, không kèm theo các dịch vụ khác( ví dụ lắp đặt, đào tạo...) vậy nên có lẽ k phải chịu thuế nhà thầu ạ,
Tại bạn kế toán trc nói với mình hàng NK đầu D có liên quan đến thuế nhà thầu, lại phát sinh việc nộp thuế NK, thuế GTGT hàng NK nên mình mới lấn cấn đó. chưa hỏi được nên nhờ các các a/c, bạn giải thích giúp
 

Hotro_tuvanthue

New Member
Hội viên mới
Hi bạn,

Về vướng mắc của bạn, mình xin có ý kiến tư vấn như sau:

1. Căn cứ theo khoản 2, Điều 1, Thông tư 103/2014/TT-BTC, đối tượng chịu thuế NTNN bao gồm: "Tổ chức, cá nhân nước ngoài cung cấp hàng hóa tại Việt Nam theo hình thức xuất nhập khẩu tại chỗ và có phát sinh thu nhập tại Việt Nam trên cơ sở Hợp đồng ký giữa tổ chức, cá nhân nước ngoài với các doanh nghiệp tại Việt Nam (trừ trường hợp gia công và xuất trả hàng hóa cho tổ chức, cá nhân nước ngoài) hoặc thực hiện phân phối hàng hóa tại Việt Nam hoặc cung cấp hàng hóa theo điều kiện giao hàng của các điều khoản thương mại quốc tế - Incoterms mà người bán chịu rủi ro liên quan đến hàng hóa vào đến lãnh thổ Việt Nam"

==> Theo đó, giao hàng theo điều kiện DDP - người bán chịu rủi ro khi hàng hóa vào đến lãnh thổ Việt Nam ==> phải chịu thuế nhà thầu nước ngoài với thuế suất như sau:

- Thuế GTGT: đã nộp tại khâu nhập khẩu
- Thuế TNDN: theo tỷ lệ 1%

2. Về nguyên tắc thuế NTNN chỉ phát sinh khi công ty bạn phải thanh toán tiền hàng; tuy nhiên hình thức giao hàng DDP tức ng bán chịu mọi phí tổn về thuế GTGT và thuế nhập khẩu; nhưng công ty bạn đang phải trả khoản phí này (thuế GTGT thì sẽ được khấu trừ) ==> vậy thuế nhập khẩu sẽ được xem như một khoản thu nhập của công ty mẹ. Vậy vấn đề cần xem xét ở đây:

- Tiền hàng hóa: 30.000 USD cty VN được tặng nên sẽ không phát sinh thuế NTNN
- Thuế nhập khẩu: khoản thu nhập của công ty mẹ ==> nhiều khả năng chịu thuế NTNN (Có thể theo tỷ lệ áp dụng đối với dịch vụ)
 

ngocanh287

New Member
Hội viên mới
Hi bạn,

Về vướng mắc của bạn, mình xin có ý kiến tư vấn như sau:

1. Căn cứ theo khoản 2, Điều 1, Thông tư 103/2014/TT-BTC, đối tượng chịu thuế NTNN bao gồm: "Tổ chức, cá nhân nước ngoài cung cấp hàng hóa tại Việt Nam theo hình thức xuất nhập khẩu tại chỗ và có phát sinh thu nhập tại Việt Nam trên cơ sở Hợp đồng ký giữa tổ chức, cá nhân nước ngoài với các doanh nghiệp tại Việt Nam (trừ trường hợp gia công và xuất trả hàng hóa cho tổ chức, cá nhân nước ngoài) hoặc thực hiện phân phối hàng hóa tại Việt Nam hoặc cung cấp hàng hóa theo điều kiện giao hàng của các điều khoản thương mại quốc tế - Incoterms mà người bán chịu rủi ro liên quan đến hàng hóa vào đến lãnh thổ Việt Nam"

==> Theo đó, giao hàng theo điều kiện DDP - người bán chịu rủi ro khi hàng hóa vào đến lãnh thổ Việt Nam ==> phải chịu thuế nhà thầu nước ngoài với thuế suất như sau:

- Thuế GTGT: đã nộp tại khâu nhập khẩu
- Thuế TNDN: theo tỷ lệ 1%

2. Về nguyên tắc thuế NTNN chỉ phát sinh khi công ty bạn phải thanh toán tiền hàng; tuy nhiên hình thức giao hàng DDP tức ng bán chịu mọi phí tổn về thuế GTGT và thuế nhập khẩu; nhưng công ty bạn đang phải trả khoản phí này (thuế GTGT thì sẽ được khấu trừ) ==> vậy thuế nhập khẩu sẽ được xem như một khoản thu nhập của công ty mẹ. Vậy vấn đề cần xem xét ở đây:

- Tiền hàng hóa: 30.000 USD cty VN được tặng nên sẽ không phát sinh thuế NTNN
- Thuế nhập khẩu: khoản thu nhập của công ty mẹ ==> nhiều khả năng chịu thuế NTNN (Có thể theo tỷ lệ áp dụng đối với dịch vụ)
vâng, e cám ơn . cám ơn a/c đã tư vấn ạ
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top