Hoạch toán tài sản xe ô tô 7 cho của công ty du lịch

Thảo luận trong 'Kế toán tiền lương' bắt đầu bởi Thùy Trang vndes, 26/12/16.

  1. Thùy Trang vndes

    Thùy Trang vndes New Member Hội viên mới

    cho em hỏi, em bên công ty du lịch nhưng sep moi mua cho Cty xe 07 chỗ 1 ty 9. cho e hoi hoach toán the nao cho dung?
     
                   
  2. Hường - Thuế Địa Nam

    Hường - Thuế Địa Nam Member Hội viên mới

    Nếu công ty không kinh doanh vận tải, mua ô tô có giá trị vượt trên 1,6 tỷ thì bạn chỉ được trích khấu hao phần giá trị 1,6 tỷ đồng để tính vào chi phí hợp lý và chỉ được khấu trừ thuế GTGT tối đa trên giá trị xe 1.6 tỷ đồng. Hoặc bạn trích khấu hao toàn bộ giá trị của xe sau đó phần vượt trên 1,6 tỷ khi tính thuế TNDN bạn cho vào chỉ tiêu B4.
     
    Thùy Trang vndes thích bài này.
  3. KTOANDAO

    KTOANDAO Member Hội viên mới

    Theo hướng dẫn tại Điều 4 Thông tư 96/2015. Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC
    "- Không được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế: Phần trích khấu hao tương ứng với nguyên giá vượt trên 1,6 tỷ đồng/xe đối với ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống (trừ: ô tô dùng cho kinh doanh vận tải hành khách, kinh doanh du lịch, khách sạn; ô tô dùng để làm mẫu và lái thử cho kinh doanh ô tô); phần trích khấu hao đối với tài sản cố định là tàu bay dân dụng, du thuyền không sử dụng kinh doanh vận chuyển hàng hóa, hành khách, kinh doanh du lịch, khách sạn.

    Ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống chuyên kinh doanh vận tải hành khách, du lịch và khách sạn là các ô tô được đăng ký tên doanh nghiệp mà doanh nghiệp này trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có đăng ký một trong các ngành nghề: vận tải hành khách, kinh doanh du lịch, khách sạnvà được cấp phép kinh doanh theo quy định tại các văn bản pháp luật về kinh doanh vận tải, hành khách, du lịch, khách sạn.
    …"

    => Như vậy với ô tô được mua và đứng tên Cty thì có 02 trường hợp xảy ra là:

    - Nếu sử dụng thuần vào mục đích vận chuyển du khách đi tour theo các Hợp đồng lữ hành… thì toàn bộ giá trị 1.9 tỷ được trích khấu hao đưa vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

    - Nếu sử dụng cho mục đích là phương tiện đi lại thông thường, phục vụ hoạt động quản lý kinh doanh… thì giá trị hợp lý để theo dõi và trích khấu hao đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN chỉ là 1.6 tỷ (theo quy định)
     
    Thùy Trang vndes thích bài này.

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.