HOÁ ĐƠN SAI NGÀY

Thảo luận trong 'Hóa Đơn Chứng Từ' bắt đầu bởi shighichi, 13/12/16.

  1. shighichi

    shighichi Member Hội viên mới

    Mọi người cho mình hỏi tý, Mình có xuất HD cho khách lẻ cuối ngày mà ghi sai ngày ( cũ thể: HD trước cùng ngày 23/11/2016, HD sau xuất 22/11/2016), hôm nay mình mới phát hiện ra, bây giở xử lý sao đây? Bên mình khai thuế theo quý.
     
                   
  2. hbtruyen

    hbtruyen Member Hội viên mới

    Trường hợp hóa đơn viết sai không ảnh hưởng đến số tiền thuế:
    Các lỗi sai như: Viết sai ngày tháng, tên công ty, địa chỉ, mã số thuế, số tài khoản...
    Cách xử lý:
    - Lập biên bản điều chỉnh hoá đơn viết sai.
    - Bên bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót: Trên hoá đơn điều chỉnh phải ghi rõ: Nội dung điều chỉnh của hoá đơn số…, ký hiệu…

    Xem thêm cách kê khai khi làm điều chỉnh tại đây nhé:
    https://goo.gl/zJvLiU
     
  3. malanh2708

    malanh2708 ĐẸP TRAI ĐÂU PHẢI LỖI Hội viên được tín nhiệm Hội viên mới

    Mieo ..................
    check
     
  4. nhimx_xu

    nhimx_xu New Member Hội viên mới

    e nghĩ là nếu HĐ đã giao cho khách mà chưa kê khai thuế thì thu hồi HĐ, nếu đã kê khai thuế rồi thì làm biên bản điều chỉnh chứ bác...
     
  5. nhimx_xu

    nhimx_xu New Member Hội viên mới

    hôm nọ em viết sai tên chi nhánh, họ bắt e thu hồi xong xuất lại, huhu
     
  6. malanh2708

    malanh2708 ĐẸP TRAI ĐÂU PHẢI LỖI Hội viên được tín nhiệm Hội viên mới

    sai ngày trên hóa đơn điều chỉnh đc hả các thánh ...
     
  7. Hóa đơn điện tử

    Hóa đơn điện tử New Member Hội viên mới

    Nếu chưa xé khỏi quyển thì gạch chéo xuất lại hóa đơn khác, nếu đã gửi khách rồi thì làm biên bản điều chỉnh 2 bên ký vào là ok thôi
     
  8. apolitus

    apolitus Member Hội viên mới

    Xin hỏi ké
    Mếu HĐ xuất sai ngày bị phạt nặng không?
    Mình cũng có 2 cái HĐ viết lùi ngày. Hic
     
  9. chudinhxinh

    chudinhxinh Member Thành viên BQT Hội viên mới

    Các sai sót về hóa đơn
    *Căn cứ:
    – Điều 20 Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31 tháng 3 năm 2014 hướng dẫn thi hành nghị định 51/2010/NĐ-CP quy định về hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ;
    – Khoản 7 điều 3 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT, quản lý thuế và hóa đơn.
    +Trường hợp:Nếu hai bên chưa khai báo thuế:
    – Đã xé khỏi cuống: lập biên bản thu hồi gạch chéo các liên + xuất hóa đơn khác thay thế
    – Chưa xé khỏi cuống: không xé ra lưu tại cuống gạch chéo các liên + xuất hóa đơn khác thay thế
    +Trường hợp:Nếu hai bên đã khai báo thuế:
    *Nội dung sai sót: sai tên hàng hóa, mã số thuế
    – Lập biên bản điều chỉnh
    – Xuất hóa đơn điều chỉnh nội dung xuất hóa đơn điều chỉnh tên hàng hóa, mã số thuế….
    *Nội dung sai sót: sai số lượng đơn giá thành tiền
    Chỉ làm biên bản điều chỉnh khi:
    +Thông tư 39/2014/TT-BTC thay thế Thông tư 64/2013/TT-BTC:
    - Sai mã số thuế, số lượng đơn giá, thành tiền, thuế, ngày tháng
    - Biên bản điều chỉnh
    - Xuất hóa đơn điều chỉnh
    +Thông tư 26/2015/TT-BTChướng dẫn nội dung về thuế GTGT, quản lý thuế và hóa đơn
    - Sai địa chỉ, tên DN, nội dùng hàng hóa (chú ý giá trị nhỏ, nếu giá trị lớn để an toàn xuất hóa đơn điều chỉnh)
    - Biên bản điều chỉnh
     
  10. Nhện đen

    Nhện đen New Member Hội viên mới

    Em đã lập biên bản điều chỉnh sai ngày,VD từ ngày 22/12(ngày sai) sáng ngày 23/12(Ngày đúng) nhưng các chế cho em hỏi khi em nhập chứng từ thì em phải vào ngày đã điều chỉnh hay ngày trên hóa đơn đã ghi sai.trường hợp bên mua đã kê khai thuế vào ngày sai rồi em mà nhập vào ngày đã điều chỉnh là sai đúng ko? Huhu ko biết thế nào nữa.giúp em với
     
  11. nhimx_xu

    nhimx_xu New Member Hội viên mới

    Làm theo ngày điều chỉnh ạ! Nếu bên mua đã khai thuế rồi thì họ phải điều chỉnh lại ngày c ak!
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.