help!!!! góp vốn bằng tiền mặt

Thảo luận trong 'Vốn chủ sở hữu' bắt đầu bởi thuyphan0918, 18/6/14.

  1. thuyphan0918

    thuyphan0918 New Member Hội viên mới

    Công ty em mới thay đổi giấy phép đăng ký kinh doanh tăng vốn điều lệ trong tháng 5/201rooifTheo nghị định 222/2013 thì ko được góp vốn bằng tiền mặt nữa mà em khong biết hạch toán và làm hồ sơ gửi sở kế hoạch đầu tư xong xuôi hết là tăng vốn bằng tiền mặt mất rồi. Bây giờ là tháng 6 mà em không thể bảo các thành viên góp vốn bằng tiền gửi ngân hàng được nữa. hic hic
    Các anh các chị có cao kiến nào giúp em xử lý vụ này với, không đến lúc thanh tra vào thì chết em mất.
     
                   
  2. linhchi_kore

    linhchi_kore New Member Hội viên mới

    Ðề: help!!!! góp vốn bằng tiền mặt

    Cái này lấy tiền đó đi nộp vào tài khooản vốn của công ty. Phần ng gửi thì điền tên là nhà đầu tư được không nhỉ ?
     
  3. thuyphan0918

    thuyphan0918 New Member Hội viên mới

    Ðề: help!!!! góp vốn bằng tiền mặt

    em không biết có được không ấy,
    mỗi lần nộp tiền vào ngân hàng thì để tên thành viên hội đồng quản trị và nội dung là góp vốn điều lệ có được không nhỉ
     
  4. linhchi_kore

    linhchi_kore New Member Hội viên mới

    Ðề: help!!!! góp vốn bằng tiền mặt

    Mình nghĩ nếu ng góp vốn là cá nhân thì không việc gì. Vì cá nhân thì có thể gửi tiền góp vốn từ tk hay TM của họ đều được. Nhưng nếu ng góp vốn là 1 doanh nghiệp thì không được, phải bắt buộc từ tk cty đó ck sang
     
  5. thoakhuong

    thoakhuong Member Hội viên mới

    Ðề: help!!!! góp vốn bằng tiền mặt

    Làm như vậy là được. nhưng chữ kí người nộp ở chứng từ nộp tiền phải là chữ kí của cổ đông chứ không phải bạn mạng đi nộp rồi ghi tên người ta đâu.
     
  6. hungnd1087

    hungnd1087 Member Hội viên mới

    Ðề: help!!!! góp vốn bằng tiền mặt

    Theo quy định mới mọi trường hợp góp vốn cổ đông đều thực hiện qua ngân hàng (ko nói là cá nhân hay doanh nghiệp chỉ có trường hợp cho vay tín dụng giữa các công ty thì bắt buộc phải chuyển khoản qua ngân hàng thôi nhưng nếu vay là cá nhân thì vẫn sử dụng bằng tiền mặt thì phải). Vậy nên tránh để bị moi móc thì bạn nên thực hiện góp vốn qua tài khoản ngân hàng nhé và người góp vốn nên đến trực tiếp ngân hàng để thực hiện giao dịch thì tốt hơn. Còn trường hợp cổ đông bận ko đến đc thì bạn vẫn có thể cầm tiền mặt đến nộp vào TK ngân hàng với nội dung: tên cổ đông góp vốn vào tài khoản (khác với trường hợp mình nộp tiền mặt vào ngân hàng thường ghi là "nộp tiền mặt vào tài khoản") TT mới này yêu cầu thực hiện góp vốn cổ đông thông qua TK ngân hàng là vì sợ mng thấy trên quỹ tiền mặt hết tiền (thực tế là còn cả đống) nhưng lại ghi là cổ đông góp vốn bằng tiền mặt rồi sử dụng tiền mặt đó để thu chi mặc dù thực tế chả có thằng nào góp (nhất là cổ đông đó lại là giám đốc hay gia đình GĐ như vợ, con). Theo mình nghĩ là như vậy. ai có ý kiến gì khác không.
     
  7. thuyphan0918

    thuyphan0918 New Member Hội viên mới

    Ðề: help!!!! góp vốn bằng tiền mặt

    thanks các anh các chị nhé. mai em qua ngân hàng nộp tiền vào góp vốn vậy ko thì đến lúc nó sờ đến mệt lém. ;)
     
  8. chudinhxinh

    chudinhxinh Member Thành viên BQT Hội viên mới

    Ðề: help!!!! góp vốn bằng tiền mặt

    Nghị định 222/2013/NĐ-CP thanh toán bằng tiền mặt
    Chương 2.
    THANH TOÁN BẰNG TIỀN MẶT ĐỐI VỚI MỘT SỐ GIAO DỊCH THANH TOÁN
    Điều 6. Giao dịch tài chính của doanh nghiệp
    1. Các doanh nghiệp không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp.
    2. Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng không sử dụng tiền mặt khi vay và cho vay lẫn nhau.

    = > Vậy kể từ ngày 1/3/2014 các doanh nghiệp ko được giao dịch trong việc góp vốn, mua bán chuyển nhượng phần vốn góp vào các doanh nghiệp khác
    Ví dụ: công ty A muốn góp vốn vào công Cổ Phần B để đầu tư: vốn góp liên doanh 222, đầu tư liên kết 223, đầu tư chứng khóan ngắn hạn 121, 128 đầu tư ngắn hạn khác, 221 đầu tư vào công ty con, 228 đầu tư khác... thì phải bằng hình thức chuyển tiền bằng tài khoản pháp nhân của đơn vị đi đầu tư vào tài khoản pháp nhân đơn vị nhận tiền đầu tư thì mới đúng thủ tục và hợp pháp hóa thủ tục, mọi dao dịch bằng tiền mặt đều ko hợp pháp theo luật này

    Ví dụ 2: doanh nghiệp A muốn cho doanh nghiệp B vay muợn tiền thì
    - Hợp đồng vay mượn hoặc biên bản vay mượn tiền
    - Chứng từ ngân hàng chứng mình: ủy nhiệm chi
    Ví dụ 3: doanh nghiệp A muốn cho doanh nghiệp B tiền thì
    - Văn bản thỏa thuận cho, biếu tặng tiền
    - Chứng từ ngân hàng chứng mình: ủy nhiệm chi
    = > Giao dịch cho , mượn tiền nếu dùng tiền mặt ko bằng tiền gửi đều ko hợp pháp theo quy định của luật này

    = > Theo điều trên chỉ nghiêm cấm các doanh nghiệp và hạn chế doanh nghiệp trong hoạt động rữa tiền => nghị định này ra đời
    Vì vậy đối với cá nhân nếu muốn góp vốn vàodoanh nghiệp thì sao?:
    - Biên bản góp vốn
    - Phiếu thu tiền nếu chuyển khoản càng tốt
    - Biên bản kiểm kê tiền mặt (kỉêm đếm số lựơng)
    Cá nhận ko phải là pháp nhân nên ko bị chịu ràng buộc về mặt pháp lý như doanh nghiệp = > cá nhân có quyền sử lý và sử dụng tài sản của mình và các mục đích chủ quan và khách quan khác => trường hợp này dùng tiền mặt vẫn đựơc chấp thuận, bình thường vì luật nói các doanh nghiệp chứ có nói doanh nghiệp và cá nhân, tổ chức đâu

    Vậy đối với cá nhân thì việc: cho vay, cho mượn, biếu tặng...bằng tiền mặt thì đều vẫn chấp nhận bình thường, chỉ cấm vận giữa doanh nghiệp với doanh nghiệp, giữa cơ quan tín dụng với doanh nghiệp
     
    Chỉnh sửa cuối: 18/6/14
  9. dana2010

    dana2010 New Member Hội viên mới

    Ðề: help!!!! góp vốn bằng tiền mặt

    Anh Chudinhxinh oi, tư vấn cho em với. Cty e mới nhận làm là cty TNHH có 2 thành viên góp vốn thành lập năm 2008 vốn ban đầu 500tr, đến năm 2012 GPKD tăng vốn lên 1,500tr nhưng mấy năm qua kế toán trước làm sổ sách em thấy trên TK 411 vẫn là 500tr ko tăng. Như vậy có đúng ko, nếu ko bây giờ tăng vốn điều lệ được ko anh và hạch toán ntn nào? Giúp em với?
     
  10. linhntp

    linhntp Member Hội viên mới

    Ðề: help!!!! góp vốn bằng tiền mặt

    giờ hình như góp vốn vào cty phải qua ngân hàng, k dùng tiền mặt nữa
     
  11. thaokeb.hua

    thaokeb.hua New Member Hội viên mới

    nếu có tiền thật thì giải quyết tốt còn tiền chỉ trên giấy thì làm sao được? cá nhân góp vốn với nhau thành lập công ty cổ phần bằng tiền mặt mà ko có tiền thật thì làm sao đây mọi người?
     
  12. kimquyen.kt

    kimquyen.kt Member Hội viên mới

    mọi người cho e hỏi với ạ, cty e là công ty cổ phần với 3 thành viên, thành lập năm 2015, vậy việc góp vốn là phải qua ngân hàng hết ạ, hay nộp tiền mặt cũng dc ạ???Ah @chudinhxinh tư vấn giúp em
     
  13. ATG_GT

    ATG_GT Member Hội viên mới

    Cá nhân góp vốn không cần bắt buộc phải qua Ngân hàng đâu, tiền mặt cũng được.
     
    kimquyen.kt thích bài này.
  14. Linhmy197

    Linhmy197 New Member Hội viên mới

    mọi ng cho hoi?
    Công ty mình mới thành lập TNHH vậy mình phải bỏ vốn vào ngân hàng rồi rut ra để thu chi .
    Hay là mình góp thẳng tiền mặt vào cty luôn để thu chi được không. Mình hạch toán
    Nợ 111 có 411 được ko.
     
  15. kimquyen.kt

    kimquyen.kt Member Hội viên mới

    góp vốn bằng tiền mặt được bạn nhé
     
  16. Linhmy197

    Linhmy197 New Member Hội viên mới

    Vẫn được hả bạn. vậy theo thông tư 222 /2014 thì sao ban.
     
  17. T.huong25

    T.huong25 New Member Hội viên mới

    vẫn hạch toán nv dk ma. theo TT200 đó chị
     
  18. Phuongduyen 2057

    Phuongduyen 2057 Member Hội viên mới

    Cá nhân góp vốn thì qua tiền mặt được, doanh ngiệp tổ chức góp vốn thì phải chuyển qua ngân hàng. Dạ thế nhưng ai cho em hỏi công ty em thành lập tháng 5 vừa rồi 5 thành viên góp trước 50 triệu vàoTK ngân hàng của công ty nhưng lại chuyển khoản qua tài khoản của một người quen khác không nằm trong 5 người góp đó. Và giờ họ mới chuyển khoản thêm đủ số tiền góp vốn là 1o tỷ 3. Giờ em làm giấy chứng nhận góp vốn làm sao với số tiền 50 triệu chuyển khoản bằng tài khoản của người khác đó đây ạ? bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với. Mình đang cần rất gấp. Cảm ơn ak
     
  19. nguyentuee

    nguyentuee Member Hội viên mới

    ban đọc lại đi

    Thông tư 09/2015/TT-BTC ngày 29/01/2015 của Bộ tài chính quy định: Khi góp vốn, mua bán, chuyển nhượng vốn giữa các DN, vay, cho vay, trả nợ vay lẫn nhau thì phải chuyển khoản không được sử dụng tiền mặt (Có hiệu lực từ ngày 17/03/2015).
    Thông tư này chỉ áp dụng cho các DN không áp dụng cho cá nhân góp vốn nhé.
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.