HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

Thảo luận trong 'Văn bản thuế GTGT' bắt đầu bởi hh_89, 7/5/13.

  1. hh_89

    hh_89 New Member Hội viên mới

    Mọi người ơi trả lời giúp mình với : Cty mình bán hàng nhưng rất ít khi xuất HĐGTGT mà chủ yếu xuất HĐ bán lẻ, trong trường hợp này mình phải kê khai ntn??? đối với hàng mà chỉ viết trên HĐ bán lẻ này. Mong mọi người quan tâm và trả lời giúp mình nhé
     

  2. Scorpio12

    Scorpio12 New Member Hội viên mới

    Ðề: HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

    Bạn có thể gộp tất cả lại rồi cuối tháng xuất 1 cái hóa đơn là "Bán lẻ hàng hóa từ ngày... đến ngày... " là được mà.
     
  3. hh_89

    hh_89 New Member Hội viên mới

    Ðề: HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

    Hóa đơn này là HĐGTGT ak bạn???
     
  4. Scorpio12

    Scorpio12 New Member Hội viên mới

    Ðề: HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

    Ừ, phải là HĐ GTGT mà bạn.
     
  5. baochau101

    baochau101 New Member Hội viên mới

    Ðề: HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

    TT 153/2012/tt-btc
     
  6. chudinhxinh

    chudinhxinh Member Thành viên BQT Hội viên mới

    Ðề: HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

    Trên phương diện tinh thần xây dựng đất nước phát triền phồn vinh vì một thế giới ngày mai bạn là người được tuyên dương đầu tiên vì hóa đơn lẽ cũng kê khai đất nước cần có bạn
    Trên phương diện doanh nghiệp họ sẽ tống cổ bạn càng nhanh càng tốt một cục nợ
    Đại đa số hầu hết các đơn vị bán hàng khi khách mua hàng họ sẽ hỏi bạn 1 câu lấy hóa đơn đỏ hay phiếu bán lẻ, nếu hóa đơn đỏ tính thêm 10% còn phiếu bán lẻ đương nhiên giá thấp hơn vì ko có thuế và khách hàng sẽ lựa chọn phương án nào bạn biết rồi đó rất đơn giản khách hàng của họ chỉ là những hộ cá thể cần hóa đơn Vat để làm gì tự dưng đi đóng 10% để lấy tờ giấy đỏ về làm giấy vệ sinh hay làm giấy lau bàn ghế
    Vì thế mới nói các doanh nghiệp tồn tại hai hệ thống sổ sách kế toán : cái hóa đơn VAT đó để đối phó với thuế trên sổ sách giấy tờ chỉ là làm cho có báo cáo và người ta cố gắng hạn chế sao cho đỡ phải xuất hóa đơn VAT càng ít càng tốt bởi 1 tờ VAT = 25% thuế TNDN + 10% VAT phải đóng = 35% bạn là kế toán cái đó phải thấy dõ mới phải
    Còn cái hóa đơn lẻ kia mới là lời nhuận đích thực mới là cái ăn nên làm gia cho các ông chủ đi xe hơi, tậu đất, ở nhà lầu, ăn nhà hàng sang trọng…. cái đó mới là mạch máu sống của người ta làm làm thật ăn thật, dĩ nhiên cái này ghi chép vào sổ sách nội bộ doanh nghiệp , ko phải kê khai gì với thuế má ở đây cả , tiền đó ông chủ bạn bỏ túi ngon lành và hợp pháp mà thuế ko tài nào sờ gáy được, và cũng ko bắt bẻ bạn được, và dĩ nhiên bạn sẽ được ông chủ tuyên dương cuối tháng lương phát thêm cho bạn 500 đồng lẻ để bạn mua kem ăn cho mát mẻ ngày hè nóng nực xin chúc mừng bạn
    CHU ĐÌNH XINH: chudinhxinh@gmail.com
    skype: xinh.chu1
     
    Chỉnh sửa cuối: 13/5/13
  7. hh_89

    hh_89 New Member Hội viên mới

    Ðề: HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

    theo như bạn nói thì cty ko có đầu ra ak, vì hàng hóa mua vào đều có HĐGTGT mà, nếu như chỉ viết trên hóa đơn bán lẻ thì thuế đầu ra đối với hàng hóa đã tiêu thụ phải xử lý như thế nào đây???
     
  8. madeinkorea

    madeinkorea New Member Hội viên mới

    Ðề: HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

    mình cũng đang thắc mắc vấn đề này vì công ty mình cũng ít xuất hóa đơn vat
     
  9. phongvan

    phongvan Member Hội viên mới

    Ðề: HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

    Bạn Tham khảo TT153
    Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn
    1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.
    2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.7 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).
    3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hoá đơn này ghi là “bán lẻ không giao hoá đơn”.


    Đấy là theo quy định. Còn như trường hợp của bạn thì theo mình nên kiếm cty nào đó họ có nhu cầu lấy hóa đơn hàng hóa bên bạn kdoanh thì xuất hóa đơn cho họ và kiếm lời, đấy là thực tế các DN vẫn làm.
     
  10. chudinhxinh

    chudinhxinh Member Thành viên BQT Hội viên mới

    Ðề: HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

    Nó sẽ nằm và tồn trên sổ sách thưa bạn, khi nào có khách hàng cần hóa đơn thì bạn mới xuất còn không thì thôi cứ để cho nó tồn trên sổ sách thuế, các đơn vị buôn bán đa số khuyến khích khách hàng ko lấy hóa đơn để họ được lợi chỗ đó, đâu có ai bắt bạn phải thật thà vậy đâu?
    Nếu bạn là nhân viên kinh doanh hay trưởng phòng tài chính, kế toán bán hàng cần có doanh sổ để báo cáo lên cấp trên cho đẹp thì mới cần phải có doanh thu bán ra mà hóa đơn là cái bằng chứng thì mới phải cố gắng xuất hết còn nếu ko phải thì khách ko lấy hóa đơn thì càng tốt ko xuất
     
    Chỉnh sửa cuối: 14/6/13
  11. duyenbg24.vn

    duyenbg24.vn Member Hội viên mới

    Ðề: HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

    Bác chudinhxinh ơi! Cứ để tồn trên sổ sách nhưng thực tế trong kho không có số hàng hóa đó khi thuế xuống thanh tra thì làm sao ạ?
     
  12. chudinhxinh

    chudinhxinh Member Thành viên BQT Hội viên mới

    Ðề: HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

    Thuế xuống thì cũng phải có công văn thông báo chứ đâu phải thích xuống là xuống được đâu bạn, nếu ko có giấy tờ công văn gì Bảo Vệ cho vào công ty mới lạ, mà có kiểm trà thì thông báo trước ít nhât cũng 1 tuần, bèo lắm 4.5 ngày, trong thông báo sẽ ghi rõ nội dung sẽ kiểm tra gì gì... và phát sinh thêm khi kiểm tra khác => bạn dư sức đề phòng thiếu thì đi mượn thêm kiểm tra xong trả lại có chết ai
     
  13. tranlh.aiko

    tranlh.aiko Vui lên nào Hội viên mới

    Ðề: HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

    Bạn có thể xuất hóa đơn cho cá nhân để cân đối hàng tồn kho.
     
  14. ngọc ỉn

    ngọc ỉn New Member Hội viên mới

    Ðề: HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

    em không hiểu lắm tại sao khi suất hóa đơn bán lẻ thì lại làm giầu cho chủ doanh nghiệp :) các anh chị giải thích giúp em với

    ---------- Post added at 09:04 ---------- Previous post was at 08:58 ----------

    em không hiểu tại sao doanh nghiệp lại được lợi khi suất hóa dơn bán lẻ, thay vì hóa đơn giá trị gia tăng:) anh chị giải thích hộ em với ạ
     
  15. tung9630

    tung9630 Member Hội viên mới

    Ðề: HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

    bác nói đúng rồi, cơ mà có nhiều chỗ hàng đổ đâu cho hết :-(, một số thì hàng hiếm như sừng voi ma mút thì bác bảo mượn ở đâu bây giờ, hix, nhưng mà các bác nên sử lý chừng mực, nên xuất bớt cho tồn kho nó ổn 1 xíu, (1 vốn 4 lời, thì bác chỉ xuất 1 vốn + chút xíu thôi) để tồn kho đẹp mà thuế cũng chả đáng bao nhiêu, các bác mua HĐ về có đầu vào thì phải xuất ra thôi, TM thì khỏi chạy rồi!
     
  16. legiaht

    legiaht New Member Hội viên mới

    Ðề: HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

    Khi bạn xuất hóa đơn bán lẻ thì bạn không phải kê khai thuế nên công ty giảm tiền thuế phải đóng nên làm giầu cho chủ doanh nghiệp thôi,hihi
     
  17. oanhphuong27

    oanhphuong27 Member Hội viên mới

    Ðề: HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

    Ví dụ cho bạn hiểu nhé! Bạn mua hàng hết 10 đ, thuế 1 đ, bạn phải đưa trả cho ng bán 1 đ thuế. Nhưng khi bán ra,bán lẻ, bạn ko kê 1 đ đó, và cũng ko cần phải nộp 1 đ đó cho thuế, thì xem như 1 đ đó là của cty bạn. Đơn giản dễ hiểu mà bạn.
     
  18. ngọc ỉn

    ngọc ỉn New Member Hội viên mới

    Ðề: HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

    cảm ơn bạn nhiều nha :))
    :love05:
     
  19. pqhung091965

    pqhung091965 Member Hội viên mới

    Ðề: HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

    Đúng là chỉ thấy cây mà không thấy rừng .
    Tồn kho đâu phải chỉ là việc để lại hàng hóa trong kho và không xuất hóa đơn . Và xuất hóa đơn đâu phải chỉ có nói đến DT và tiền thuế.
    DT và thuế thì mọi người nói hết rồi, thế còn tiền sao không ai nói tới, hàng mua nhiều phải trả tiền nhiều, không xuất hóa đơn lấy tiền đâu trả nợ (âm tiền mặt). Hàng mua nhiều mà không xuất hóa đơn, lâu dần lấy kho đâu mà chứa . Mua bán vài chục triệu một tháng thì tồn kho thế nào cũng kg vấn đề gì, nhưng nếu DT bán lẻ hàng tháng lên đến khoảng vài tỷ thì có muốn không xuất hóa đơn, để tồn kho cũng không thể để được .

    Còn bạn này giải thích gì kỳ vậy, thuế GTGT là tiền của NN chứ của gì mình, làm sao xem đó như là của mình được, trước sau gì cũng phải trả lại cho NN chứ.
     
  20. oanhphuong27

    oanhphuong27 Member Hội viên mới

    Ðề: HĐ bán lẻ thì kê khai ntn???

    Mình chỉ giải thích 1 ý rất nhỏ cho bạn ấy hiểu thôi, ví khi bán hàng mà chỉ xuất hóa đơn bán lẻ thì mới không nộp thuế? chứ làm gì có cty nào trốn thuế về vấn đề này được? Sao bạn đưa vào trường hợp là hoàn toàn không xuất hóa đơn VAT chứ? Có cty nào mà ke khai theo pp khấu trừ mà dám bán ra hoàn toàn hóa đơn bán lẻ đâu?
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.