hạch toán vốn góp của cty mới thành lập

Thảo luận trong 'Vốn chủ sở hữu' bắt đầu bởi hoabienxanh, 9/1/13.

1. TieuBao2507

TieuBao2507 New Member Hội viên mới

Ðề: hạch toán vốn góp của cty mới thành lập

- mình cũng có thắc mắc về vấn đề này, nhưng cty của mình là cty cổ phần, vđl 5 tỷ, nhưng các cổ đông cũng chỉ chi ra 1 ít tiền mặt để chi trả lương thôi, mình cũng đk N1111/C411 để tăng tiền mặt, khoản còn thiếu đưa vào 138, thành lập vào giữa tháng 6/2013, có bắt buộc trong thời hạn nhát định phải thu hết các khoản vốn đó không?
    - việc thứ 2, mình không hiểu rõ lắm về bảng Lưu chuyển tiền tệ (PPTT), số tiền cuối năm thể hiện số tiền mình đang có đúng không, hay là thể hiện cả số vốn góp mà cổ đông chưa nộp vào?
    - Bảng CĐTK, do cty chỉ có chi phí tiền lương nên khi quyết toán thuế TNDN sẽ thể hiện lỗ, mình thắc mắc là bảng CĐKT tổng số cuối năm lại bằng đúng số vốn điều lê của cty là 5 tỷ, vậy là mình làm đúng hay sai?

Là 1 kế toán mới ra trường, còn nhiều điều chưa biết, mong mọi người giúp đỡ.

2. thanhsonmt

thanhsonmt New Member Hội viên mới

Ðề: hạch toán vốn góp của cty mới thành lập

Theo mình thì góp vốn đến đâu thì hạch toán 411 đến đó: vì tài khoản 411 phản ánh số vốn đã góp thôi. còn chưa góp thì chưa cho vào

3. Peter Hung

Peter Hung New Member Hội viên mới

Hi bạn.
    Vậy bạn cho tôi hỏi : 50 triệu có đủ để lập công ty kinh doanh in ấn. Cái khó của tôi bây giờ là vốn điều lệ 50 triệu .

Cảm ơn bạn

4. tranglua.tsc

tranglua.tsc New Member Hội viên mới

Cho E hỏi
    Theo phân tích của A. Chu Đinh Xinh thì rõ rồi. Nhưng A cho hỏi thêm.
    Trường hợp của mình là công ty TNHH MTV mới thành lập. Mình ĐK VĐL là 10 tỷ.
    Nhưng mình chưa góp đủ. Vốn của mình chủ yếu là vốn vay. A làm ơn chi cho mình cách hạch toán vốn điều lệ mà phần chi phí lãi vay vẫn được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp.