Hạch toán invoice đầu vào - Kê khai thuế nhà thầu

HUONGLT.teck.vn

New Member
Hội viên mới
Hi all, cho e hỏi chút:
Em nhận được invoice đầu vào của đối tác nc ngoài.
Invoice: 128.52$ ngày 01/01/2020. Chỗ này e k biết tỷ giá mua hay bán?
Bên e thanh toán qua NH: 2.366.678 ngày 26/12/2019
1. Em hạch toán invoice
NỢ 6422
có 331: 128.52 * tỷ giá nào ạ?
2. Chỗ này có bút toán chênh lệch tỷ giá k ạ
3. Dựa vào ngày thanh toán hay ngày invoice để e biết kê khai thuế nhà thầu vào tháng nào ạ
 

tranglee020419

New Member
Hội viên mới
Theo ý của mình thì:
Nội dung:
- 26/12/2019: TT trước 2.366.678vnđ
- 1/1/2020: Nhận Inv 128.52$
Trả lời:
1+2. Hạch toán
*26/12/2019: Nợ 331/C112: 2.366.678vnđ (Tỉ giá bán của ngân hàng) = a
*1/1/2020:
Nợ 642/C331 (Tỉ giá bán của ngân hàng) = b
Nợ 635 (C515) =a-b

3. Ngày 26/12/2019 là ngày xác định kê khai và nộp thuế nhà thầu
 

buixuyen1989

New Member
Hội viên mới
Về vấn đề nghiệp vụ liên quan đến thuế nhà thầu của bạn, mình xin trả lời như sau:
1/ Tỷ giá giao dịch
- Ngày thanh toán cho người bán (tức ngày 29/12/2019): ghi nhận công nợ ứng trước theo tỷ giá tại ngày phát sinh, tức ngày 29/12/2019.
- Ngày nhận được invoice: ghi nhận theo tỷ giá tại thời điểm ứng trước tiền, tức tỷ giá ngày 29/12/2019.
- Căn cứ pháp lý: Điểm 1.5, Khoản 1, Điều 69, Thông tư 200/2014/TT-BTC quy định về tỷ giá hối đoái:
"Các tài khoản phản ánh tài sản. Riêng trường hợp tài sản được mua có liên quan đến giao dịch trả trước cho người bán thì giá trị tài sản tương ứng với số tiền trả trước được áp dụng tỷ giá giao dịch thực tế tại thời điểm trả trước cho người bán (không áp dụng theo tỷ giá giao dịch thực tế tại thời điểm ghi nhận tài sản)."

2/ Chênh lệch tỷ giá
Do cùng áp dụng tỷ giá tại ngày 29/12/2019 nên nghiệp vụ trên không phát sinh chênh lệch tỷ giá.

3/ Kỳ kê khai thuế nhà thầu
- Bạn cần xác định dịch vụ do nhà thầu nước ngoài cung cấp có thuộc đối tượng chịu thuế GTGT và thuế TNDN hay không ?
- Đối với việc kê khai: Kỳ kê khai là kỳ mà phía Việt Nam thực hiện việc thanh toán cho phía nước ngoài.
Căn cứ pháp lý: Khoản 3, Điều 20, Thông tư 156/2013
"Khai thuế đối với trường hợp nộp thuế GTGT tính trực tiếp trên GTGT, nộp thuế TNDN theo tỷ lệ % tính trên doanh thu là loại khai theo lần phát sinh thanh toán tiền cho nhà thầu nước ngoài và khai quyết toán khi kết thúc hợp đồng nhà thầu.
Trường hợp bên Việt Nam thanh toán cho Nhà thầu nước ngoài nhiều lần trong tháng thì có thể đăng ký khai thuế theo tháng thay cho việc khai theo từng lần phát sinh thanh toán tiền cho Nhà thầu nước ngoài."

- Nếu bên bạn thường xuyên phát sinh thuế nhà thầu thì có thể kê khai theo tháng. Nếu phát sinh không thường xuyên thì kê khai theo từng lần phát sinh.
Do vậy bạn sẽ phải kê khai thuế nhà thầu vào kỳ kê khai tháng 12/2019.
Nếu cần tư vấn thì cứ liên hệ với mình nhé theo số điện thoại 0982972062.
Trân trọng !
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top