Hạch toán 1331 hay 1332 đối với đầu vào dùng cho xây dựng cơ bản.

Thảo luận trong 'Nghiệp Vụ Khác' bắt đầu bởi Pham P Loi, 15/5/19.

  1. Pham P Loi

    Pham P Loi New Member Hội viên mới

    Thưa Anh/Chị, Cho em hỏi về hạch toán tk 1331 và 1332. Bên em có nhà máy đang trong quá trình đầu tư xây dựng cơ bản. Cho em hỏi thuế đầu vào liên quan đến nhà máy hạch toán vào 1331 hay 1332 ạ?
     

  2. Xích Cẩm Tiên

    Xích Cẩm Tiên Member Hội viên mới

    Chào bạn, về câu hởi của bạn mình có ý kiến như sau:

    Tại Điều 19, Thông tư 200/2014/TT-BTC thì:
    "Tài khoản 133 - Thuế GTGT được khấu trừ, có 2 tài khoản cấp 2:

    - Tài khoản 1331 - Thuế GTGT được khấu trừ của hàng hóa, dịch vụ: Phản ánh thuế GTGT đầu vào được khấu trừ của vật tư, hàng hoá, dịch vụ mua ngoài dùng vào sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT tính theo phương pháp khấu trừ thuế.

    - Tài khoản 1332 - Thuế GTGT được khấu trừ của tài sản cố định: Phản ánh thuế GTGT đầu vào của quá trình đầu tư, mua sắm tài sản cố định dùng vào hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT tính theo phương pháp khấu trừ thuế, của quá trình mua sắm bất động sản đầu tư."

    Như vây, với các hóa đơn đầu vào có liên quan đến xây dựng cơ bản để hình thành TSCĐ phục vụ sản xuất kinh doanh, bạn nên hạch toán vào 1332.
    Bạn có thể tham khảo thêm Điều 46, Thông tư 200/2014/TT-BTC về Xây dựng cơ bản dở dang để biết thêm nhé!
     
  3. Pham P Loi

    Pham P Loi New Member Hội viên mới

    Dạ cho em hỏi thêm. VD em có 2 hóa đơn liên quan đến nhà máy (Đang xây dựng)
    + Hóa đơn 1: Mua nón bảo hộ lao động cho nhân viên ở Nhà máy thì đưa vào TK: 1331
    + Hóa đơn 2: Giá trị công trình nhà ăn công nhân đợt 1 thì đưa vào TK: 1332
    Hay cả hai đều hạch toán vào 1332 hết ạ.
     
  4. Xích Cẩm Tiên

    Xích Cẩm Tiên Member Hội viên mới

    Ý bạn nhân viên ở nhà máy đang xây dựng đó là công nhân thi công xây dựng nhà máy hay nhân viên nào ạ?
     
    Pham P Loi thích bài này.
  5. Pham P Loi

    Pham P Loi New Member Hội viên mới

    Nhân viên thuộc nhà máy chứ không phải công nhân thi công nha. Công ty cử một số nhân viên làm việc tại nhà máy để giám sát
     
  6. Xích Cẩm Tiên

    Xích Cẩm Tiên Member Hội viên mới

    Theo ý kiến của mình thì mua mũ cho các nhân viên giám sát nhà máy này là phục vụ cho quá trình xây dựng, hình thành nhà máy chứ chưa có dùng cho sxkd hay tạo ra doanh thu gì cả nên thuế GTGT đưa vô 1332 ạ
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.