Dùng hóa đơn hay phiếu xuất kho?

visaolac

Hội viên mới
Các anh chị cho em hỏi nghiệp vụ này với:
DN em vừa làm đại lý bán xăng dầu, nay mở thêm hoạt động vận tải hành khách.
Như vậy, dầu mua về nhập kho 156, khi xuất bán thì xuất hóa đơn bình thường. Nhưng phần dầu xuất cho xe nhà chạy em chỉ làm phiếu xuất kho từ 156 được không? hay phải dùng hóa đơn GTGT để làm chứng từ hạch toán?
Mong các anh chị giúp em./. :banghead:

Ðề: Dùng hóa đơn hay phiếu xuất kho?

bạn cứ xuất kho là đủ.

Như vậy, dầu mua về nhập kho 156, khi xuất bán thì xuất hóa đơn bình thường. Nhưng phần dầu xuất cho xe nhà chạy em chỉ làm phiếu xuất kho từ 156 được không? hay phải dùng hóa đơn GTGT để làm chứng từ hạch toán?

bạn vẫ:hurray:n xuất HĐ GTGT nhưng trên hóa đơn có ghi: hàng xuất tiêu dùng nội bộ không thu tiền .
Hđơnnày để làm chứng từ hạch toánđồng thời làm phiếu xuất kho luôn.
thân!

Tên gọi "Hóa đơn bán hàng" nghĩa là bạn chỉ dùng Hóa đơn cho những mục đích bán hàng hoặc tương tự bán hàng theo quy định của thuế. Trong nghiệp vụ bạn nêu, nạn đâu có bán xăng dầu cho các xe vận tải của bạn đâu ! Bạn chỉ xuất nguyên, nhiên liệu phục vụ cho quá trình kinh doanh dịch vụ vận tải của Công ty bạn theo chức năng kinh được quy định trên giấy phép , vì vậy bản chỉ cần sử dụng phiếu xuất kho là đủ. TRong Báo cáo nhập xuất tồn kho của bạn, nếu được bạn phân tích hoặc ghi chú thêm xuất bán, xuất để phục vụ kinh doanh vận tải và xuất khác.Nếu phải giải trình với cơ quan thuế sau này thì sẽ thuận tiện cho bạn hơn. Bạn xuất kho từ 156 theo giá mua là đúng rồi. Xuất theo giá bán là trật lất đấy!

Trích Thông tư 32/2007/TT-BTC: => phải lập hóa đơn.

5.4- Sử dụng hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ, cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo:
a- Đối với hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT thì phải lập hoá đơn GTGT, trên hoá đơn ghi rõ là hàng tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất kinh doanh không thu tiền. Cơ sở kinh doanh sử dụng hóa đơn để làm chứng từ hạch toán.

KING TIGER,viện dẫn đúng rồi.....thế mới hay lý luận và luật thực định đôi khi "đá nhau" tới chết! Cám ơn KING TIGER nhiều. Nhưng để trao đổi học thuật thôi nhé, bạn cho mình hỏi thêm Hóa đơn và phiếu xuất kho khác nhau cái gì? Khi nào thì dùng phiếu xuất kho? Trên hóa đơn ghi giá bán hay giá mua.
Thông tư hướng dẫn của mình như vậy...chẳng trách nào nhà đầu tư nước ngoài không thể hiểu nổi !

KING TIGER,viện dẫn đúng rồi.....thế mới hay lý luận và luật thực định đôi khi "đá nhau" tới chết! Cám ơn KING TIGER nhiều. Nhưng để trao đổi học thuật thôi nhé, bạn cho mình hỏi thêm Hóa đơn và phiếu xuất kho khác nhau cái gì? Khi nào thì dùng phiếu xuất kho? Trên hóa đơn ghi giá bán hay giá mua.
Thông tư hướng dẫn của mình như vậy...chẳng trách nào nhà đầu tư nước ngoài không thể hiểu nổi !

Trích phát biểu của Thạc sỹ Dương Thị Ninh (Vụ Chính sách thuế, Bộ tài chính)

1. Hoá đơn là gì? Tại sao Nhà nước phải quản lý hoá đơn?

Theo quy định tại Điều 3, Nghị định 89: “Hoá đơn là chứng từ được in sẵn thành mẫu, in từ máy tính tiền, in thành vé có mệnh giá theo quy định của Nhà nước, xác nhận khối lượng, giá trị của hàng hoá, dịch vụ mua, bán, trao đổi, quyền lợi và nghĩa vụ của các bên tham gia giao dịch mua, bán, trao đổi hàng hoá, dịch vụ”.

Quy định trên cũng có nghĩa: hoá đơn là chứng từ xác nhận quan hệ mua, bán, trao đổi hàng hoá, dịch vụ , thanh toán, quyết toán tài chính, xác định chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp và các vấn đề khác theo quy định của pháp luật. Đồng thời, trong việc thực hiện Luật thuế giá trị gia tăng và các Luật thuế mới thì hoá đơn lại có ý nghĩa quan trọng trong việc kê khai thuế, khấu trừ thuế, hoàn thuế, đảm bảo tính chính xác và chống thất thoát tiền Ngân sách Nhà nước, tạo điều kiện thuận lợi cho việc thực hiện tốt chế độ kế toán thống kê, thúc đẩy doanh nghiệp phát triển sản xuất kinh doanh.

Vì hoá đơn là chứng từ ghi nhận hoạt động kinh doanh nên hoá đơn cũng có nghĩa là tiền, thậm chí quan trọng hơn tiền bởi vì, hoá đơn tài chính nếu vượt ngoài tầm kiểm soát của Nhà nước thì còn nguy hiểm hơn cả việc làm tiền giả rất nhiều. Người ta có thể tùy tiện nâng giá trị công trình xây dựng bằng cách đưa các hoá đơn tài chính không phản ánh đúng thực tế để hợp thức hoá gian lận. Đối với doanh nghiệp, hoá đơn cũng là bằng chứng chủ yếu cho một nghiệp vụ kinh doanh và có tính chất quyết định đến nghĩa vụ nộp thuế của doanh nghiệp. Vì vậy, Nhà nước phải quản lý hoá đơn. Việc quản lý hoá đơn có ý nghĩa rất to lớn không chỉ đối với Nhà nước mà cả đối với bản thân doanh nghiệp. Việc quản lý hoá đơn không tốt có thể dẫn đến việc phản ánh sai lệch kết quả sản xuất kinh doanh, nghĩa vụ đối với Nhà nước của doanh nghiệp; Các đối tượng xấu có thể lợi dụng các kẽ hở trong quy định về hoá đơn để gian lận, rút tiền của NSNN; quản lý hoá đơn không tốt sẽ tạo ra sự bất bình đẳng giữa các doanh nghiệp, ảnh hưởng xấu đến môi trường sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp. Đối với Nhà nước, việc quản lý hoá đơn không tốt sẽ dẫn đến các thông tin về doanh nghiệp bị sai lệch, ảnh hưởng đến việc hoạch định các chính sách vĩ mô của Nhà nước. Vấn đề là phải quản lý hoá đơn như thế nào? Thực tế thi hành các Luật thuế, sơ hở trong công tác quản lý hoá đơn để lập các hồ sơ gian lận, mua bán gian lận hoá đơn, bòn rút tiền Nhà nước. Vấn đề hoá đơn đã trở thành vấn nạn của nền kinh tế.

Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ được sử dụng trong những trường hợp sau :

- Hàng hoá điều động từ cơ sở sản xuất, kinh doanh đến các Chi nhánh, cửa hàng hạch toán báo sổ, hạch toán phụ thuộc và ngược lại hoặc điều động giữa các Chi nhánh, cửa hàng hạch toán báo sổ, hạch toán báo sổ với nhau. Nếu điều động đến các chi nhánh hạch toán độc lập phải lập hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hoá đơn bán hàng.

- Vận chuyển hàng từ kho này đến kho khác trong cùng đơn vị.

- Hàng hoá của cơ sở kinh doanh cố định đưa đi bán hàng lưu động trong phạm vi tỉnh, thành phố.

- Vận chuyển hàng ra khỏi trạm thu mua.

Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ không được sử dụng trong những trường hợp sau :

- Dùng để bán hàng.

- Cơ sở buôn chuyến khi mua hàng và vận chuyển hàng.

- Xuất hàng cho các đại lý.

- Xuất hàng hoá đi gia công tại các đơn vị khác.

King Tiger ơi, mình hỏi Phiếu xuất kho còn tồn tại trên "cõi đời" này không? Nó được sử dụng như thế nào, chứ mình không hỏi Phiếu xuất kho Kiêm vận chuyển nội bộ? Theo mình biết thì Bộ Tài Chính đã quy định mẫu phiếu Xuất kho và là 1 trong những chứng từ bắt buộc. Luật thì vẫn là luật, nhưng Thông tư 32 hướng dẫn theo mình chẳng logic tí nào. Hóa đơn mà trở thành phiếu xuất kho ....đúng là vớ vẩn. Quốc tế họ phân biệt rõ lắm Invoice # Bill # Stock isue note.

King Tiger ơi, mình hỏi Phiếu xuất kho còn tồn tại trên "cõi đời" này không? Nó được sử dụng như thế nào, chứ mình không hỏi Phiếu xuất kho Kiêm vận chuyển nội bộ? Theo mình biết thì Bộ Tài Chính đã quy định mẫu phiếu Xuất kho và là 1 trong những chứng từ bắt buộc. Luật thì vẫn là luật, nhưng Thông tư 32 hướng dẫn theo mình chẳng logic tí nào. Hóa đơn mà trở thành phiếu xuất kho ....đúng là vớ vẩn. Quốc tế họ phân biệt rõ lắm Invoice # Bill # Stock isue note.

hóa đơn là hóa đơn, phiếu xuất kho là phiếu xuất kho, 2 cái này nó khác nhau à. hàng xuất bán vừa viết hóa đơn lẫn phiếu xuất kho, phiếu xuất kho - phiếu nhập kho không chỉ dùng hạch toán mà còn theo dõi, quản lý kho.

hoá đơn là chứng từ xác nhận quan hệ mua, bán, trao đổi hàng hoá, dịch vụ , thanh toán, quyết toán tài chính, xác định chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp và các vấn đề khác theo quy định của pháp luật.

phiếu xuất kho là chứng từ xác nhận quan hệ mua, bán, trao đổi hàng hoá đã hoàn thành.

Sao mình thấy pepsihung này hay kêu ca những quy định của nhà nước thế nhỉ?
Sao PXK lại ko tồn tại? PXK vẫn được các DN sử dụng mà.
Bác King đã trích thông tư cho bạn rồi, cứ thực hiện như vậy đi

Mình đã đọc đoạn trích Thông tư của Kingtiger rồi,Bộ tài chính đã ghi rõ là hàng hóa xuất phục vụ sản xuất kinh doanh vẫn ghi hóa đơn. Điều mình muốn trao đổi không phải là kêu ca những quy định nhà nước! Mình muốn trao đổi với bạn tính hợp lý của việc quy định này đó thôi. Các bạn không thấy Bộ tài chính sửa đổi, điều chỉnh thông tư hà rầm đó sao? Các bạn có đồng ý khi xuất kho phục vụ cho sx kinh doanh thì phải ghi giá mua hay giá vốn không. Hóa đơn bán hàng thì phải ghi theo giá bán chứ. Áp dụng trong trường hợp này,chả lẽ bạn viết phiếu xuất kho cho đội xe, rồi lại xuất hóa đơn bán hàng cho đội xe. Giá thành dịch vụ vận tải được tính theo giá mua nhiên liệu hay giá bán nhiên liệu ! Nếu khi mua nhiên liệu để bán, bạn lập kế hoạch mua 1 số lượng nhiên liệu phục vụ dần cho đội xe thì sao! Nếu như vậy chắc chắn khi xuất kho từng lần giá xuất phải là giá mua chứ. Phiếu xuất kho dùng trong trường hợp này sẽ có tác dụng để quản lý số lượng hàng tồn kho và để tập hợp giá thành dịch vụ | có thể có nhiều giá mua, nếu quản lý theo FIFO, LI FO|. Bạn nghĩ sao, nếu ở 1 XN sản xuất, khi xuất nguyên vật liệu cho các phân xưởng lại sử dụng hóa đơn bán hàng! Nếu vừa sử dụng hóa đơn , vừa sử dụng phiếu Xuất kho các bạn không thấy lãng phí sao? Không biết thì phải hỏi cho đến khi biết chứ phải không bạn.

Mình đã đọc đoạn trích Thông tư của Kingtiger rồi,Bộ tài chính đã ghi rõ là hàng hóa xuất phục vụ sản xuất kinh doanh vẫn ghi hóa đơn. Điều mình muốn trao đổi không phải là kêu ca những quy định nhà nước! Mình muốn trao đổi với bạn tính hợp lý của việc quy định này đó thôi. Các bạn không thấy Bộ tài chính sửa đổi, điều chỉnh thông tư hà rầm đó sao? Các bạn có đồng ý khi xuất kho phục vụ cho sx kinh doanh thì phải ghi giá mua hay giá vốn không. Hóa đơn bán hàng thì phải ghi theo giá bán chứ. Áp dụng trong trường hợp này,chả lẽ bạn viết phiếu xuất kho cho đội xe, rồi lại xuất hóa đơn bán hàng cho đội xe. Giá thành dịch vụ vận tải được tính theo giá mua nhiên liệu hay giá bán nhiên liệu ! Nếu khi mua nhiên liệu để bán, bạn lập kế hoạch mua 1 số lượng nhiên liệu phục vụ dần cho đội xe thì sao! Nếu như vậy chắc chắn khi xuất kho từng lần giá xuất phải là giá mua chứ. Phiếu xuất kho dùng trong trường hợp này sẽ có tác dụng để quản lý số lượng hàng tồn kho và để tập hợp giá thành dịch vụ | có thể có nhiều giá mua, nếu quản lý theo FIFO, LI FO|. Bạn nghĩ sao, nếu ở 1 XN sản xuất, khi xuất nguyên vật liệu cho các phân xưởng lại sử dụng hóa đơn bán hàng! Nếu vừa sử dụng hóa đơn , vừa sử dụng phiếu Xuất kho các bạn không thấy lãng phí sao? Không biết thì phải hỏi cho đến khi biết chứ phải không bạn.

Phân tích hay lắm. Rất logic.
Bây giờ BAO cũng đang rảnh, xin cùng bạn bàn thêm về vấn đề này nhé.
Các thắc mắc của bạn BAO trả lời chung luôn. Chỉ cần phiếu xuất kho, không dùng hóa đơn bán hàng trong những trường hợp đó.

Có lẽ bạn hiểu lầm trích dẩn của anh KING trong trường hợp trên dẫn đến bạn hiểu vấn đề sang một hướng khác.
BAO dám chắc bạn hiểu rõ vấn đề này. Chẳng qua bạn đang thắc mắc về cách dùng từ chuẩn xác của các văn bản qui phạm.
Rất hoan nghênh nếu bạn cho chúng tôi quan điểm của cá nhân bạn trong những trường hợp thế này. Có thể chúng ta sẽ cùng bàn bạc để đưa ra một cách nhìn đúng trong những trường hợp chưa hiểu hết các từ ngữ trong các văn bản hướng dẫn.
Thế nhé :cheers1:
Mời bạn :cheers1:

Cám ơn Bác Bao đã có cùng một vài quan điểm.
Mình xin nêu lại ý kiến từ bài viết trước để bác nắm lại ý của mình.
"Tên gọi "Hóa đơn bán hàng" nghĩa là bạn chỉ dùng Hóa đơn cho những mục đích bán hàng hoặc tương tự bán hàng theo quy định của thuế. Trong nghiệp vụ bạn nêu, nạn đâu có bán xăng dầu cho các xe vận tải của bạn đâu ! Bạn chỉ xuất nguyên, nhiên liệu phục vụ cho quá trình kinh doanh dịch vụ vận tải của Công ty bạn theo chức năng kinh được quy định trên giấy phép , vì vậy bản chỉ cần sử dụng phiếu xuất kho là đủ. TRong Báo cáo nhập xuất tồn kho của bạn, nếu được bạn phân tích hoặc ghi chú thêm xuất bán, xuất để phục vụ kinh doanh vận tải và xuất khác.Nếu phải giải trình với cơ quan thuế sau này thì sẽ thuận tiện cho bạn hơn. Bạn xuất kho từ 156 theo giá mua là đúng rồi. Xuất theo giá bán là trật lất đấy!"

Và đây là trích Thông tư 32.

"5.4- Sử dụng hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ, cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo:
a- Đối với hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT thì phải lập hoá đơn GTGT, trên hoá đơn ghi rõ là hàng tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất kinh doanh không thu tiền. Cơ sở kinh doanh sử dụng hóa đơn để làm chứng từ hạch toán".

Nếu phân tích về thuật ngữ, thì theo mình áp dụng Thông tư 32 chỉ trong trường hợp đối tượng xuất là "hàng hoá" -TK 156 mà thôi. Các đối tượng khác không phải là hàng hóa mà là Nguyên liệu, Nhiên liệu (như trong câu hỏi của đề tài)- TK 152,thì không thể xuất hóa đơn giá trị GT cho trường hợp này được. Cần thiết thì theo dõi 1 lượng xăng dầu dưới dạng Nguyên nhiên liệu TK 152 thay vì 156. Nếu tiếp cận vấn đề như một số bạn trong diễn đàn, vô hình chung không sử dụng Phiếu xuất kho nữa à ! Phiếu Xuất kho là 1 trong những chứng từ được quy định tại QĐ 15/2006 của Bộ Tài Chính mà , đúng không!

Mình đánh giá cao bác Bao vì quan điểm nghiên cứu một cách khoa học.
Các anh chị em trong diễn đàn hầu hết là đã tốt nghiệp Đại học, do đó cần có cái nhìn độc lập khách quan, khoa học. Các bạn đã từng học môn logic và chúng ta đều hiểu rằng. Chân lý không phải luôn thuộc về số đông, chân lý cũng không thuộc về uy tín cá nhân , hay học vị (Thạc sĩ, Tiến sĩ). Các nhà làm luật cũng là những con người nên vẫn có thể mắc sai sót( đặc biệt nhiều khi họ không có trải nghiệm thực tế) và có thể các bạn thấy Nghị định, Thông tư thậm chí cả Luật nữa cũng sửa đổi hà rầm. Tại sao chúng ta những người chuyên nghiệp không thể chỉ ra cho họ những sai sót đó. Theo mình đó là cách đóng góp "ích nước lợi nhà nhất", còn bạn thì sao? Rất mong được cùng trao đổi.

Sửa lần cuối:

Cám ơn Bác Bao đã có cùng một vài quan điểm.
Mình xin nêu lại ý kiến từ bài viết trước để bác nắm lại ý của mình.
"Tên gọi "Hóa đơn bán hàng" nghĩa là bạn chỉ dùng Hóa đơn cho những mục đích bán hàng hoặc tương tự bán hàng theo quy định của thuế. Trong nghiệp vụ bạn nêu, nạn đâu có bán xăng dầu cho các xe vận tải của bạn đâu ! Bạn chỉ xuất nguyên, nhiên liệu phục vụ cho quá trình kinh doanh dịch vụ vận tải của Công ty bạn theo chức năng kinh được quy định trên giấy phép , vì vậy bản chỉ cần sử dụng phiếu xuất kho là đủ. TRong Báo cáo nhập xuất tồn kho của bạn, nếu được bạn phân tích hoặc ghi chú thêm xuất bán, xuất để phục vụ kinh doanh vận tải và xuất khác.Nếu phải giải trình với cơ quan thuế sau này thì sẽ thuận tiện cho bạn hơn. Bạn xuất kho từ 156 theo giá mua là đúng rồi. Xuất theo giá bán là trật lất đấy!"
Đồng ý với cái quan điểm này của bác.
Và đây là trích Thông tư 32.

"5.4- Sử dụng hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ, cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo:
a- Đối với hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT thì phải lập hoá đơn GTGT, trên hoá đơn ghi rõ là hàng tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất kinh doanh không thu tiền. Cơ sở kinh doanh sử dụng hóa đơn để làm chứng từ hạch toán".

Nếu phân tích về thuật ngữ, thì theo mình áp dụng Thông tư 32 chỉ trong trường hợp đối tượng xuất là "hàng hoá" -TK 156 mà thôi. Các đối tượng khác không phải là hàng hóa mà là Nguyên liệu, Nhiên liệu (như trong câu hỏi của đề tài)- TK 152,thì không thể xuất hóa đơn giá trị GT cho trường hợp này được. Cần thiết thì theo dõi 1 lượng xăng dầu dưới dạng Nguyên nhiên liệu TK 152 thay vì 156. Nếu tiếp cận vấn đề như một số bạn trong diễn đàn, vô hình chung không sử dụng Phiếu xuất kho nữa à ! Phiếu Xuất kho là 1 trong những chứng từ được quy định tại QĐ 15/2006 của Bộ Tài Chính mà , đúng không!
Xin phép được hỏi bạn một câu.?
Vậy trường hợp "hàng hóa" được hiểu là thành phẩm 155 thì sao.
Nếu doanh nghiệp xuất thành phẩm để dùng vào mục đích tiêu dùng nội bộ thì sao? ==> Trong trường hợp này vẫn xuất hóa đơn nhé bác

Thật ra muốn hiểu nội dung bác trích dẫn trong TT 32 thì nên bàn thêm về cái từ "hàng hóa". Hiểu được phạm vi và bản chất của từ này thì ta sẽ giải quyết được mọi vấn đề liên quan.
Mời bác :cheers1:

Hàng hóa và thành phẩm khác nhau chứ bác ! Hàng hóa bạn biết chắc là dùng để bán hoặc trao đổi rồi. Trong các học thuyết về Kinh tếtrong đó có Kinh tế chính trị mà chúng ta đã từng học ( Bạn có thể tham khảo thêm các học thuyết khác của Đức) có đề cập đến khái niệm này. Hàng hóa thì xuất hiện trong khâu lưu thông đúng không bạn (Bắt đầu khưu lưu thông cho đến tiêu dùng) còn thành phẩm thì là kết thúc của một quá trình sản xuất. Mình chưa giở tài liệu Kinh tế chính trị để đọc lại, nhưng mình nhận thức các khái niệm này là như vậy. Nguyên nhiên liệu không thể xem là hàng hóa vì mục đích của nó là dùng để sản xuất chứ không phải để bán như hàng hoá. Có như vậy người ta mới phải phân loại TK 152, 155 và 156 đúng không bạn ! Bạn nghĩ thế nào?

Hàng hóa và thành phẩm khác nhau chứ bác ! Hàng hóa bạn biết chắc là dùng để bán hoặc trao đổi rồi. Trong các học thuyết về Kinh tếtrong đó có Kinh tế chính trị mà chúng ta đã từng học ( Bạn có thể tham khảo thêm các học thuyết khác của Đức) có đề cập đến khái niệm này. Hàng hóa thì xuất hiện trong khâu lưu thông đúng không bạn (Bắt đầu khưu lưu thông cho đến tiêu dùng) còn thành phẩm thì là kết thúc của một quá trình sản xuất. Mình chưa giở tài liệu Kinh tế chính trị để đọc lại, nhưng mình nhận thức các khái niệm này là như vậy. Nguyên nhiên liệu không thể xem là hàng hóa vì mục đích của nó là dùng để sản xuất chứ không phải để bán như hàng hoá. Có như vậy người ta mới phải phân loại TK 152, 155 và 156 đúng không bạn ! Bạn nghĩ thế nào?

Đồng ý là hàng hóa và TP khác nhau - một thứ mua để bán kiếm lời còn một thứ là DN tự sản xuất, nhưng vậy theo pác thì thông tư 32 ko đề cập đến "thánh phẩm" nên khi xuất hàng tự sản xuất - còn được gọi là thành phẩm thì ko được ah!!

* Từ "hàng hóa" hay NVL, NL ... là dùng cho đối với doanh nghiệp, nhưng đối với các cơ quan quản lý thị trường hay đối với người ngoài thì những cái này đều được hiểu là hàng hóa cả => đối với pác nó là NVL nhưng với tôi nó là hàng hóa, và khi lưu thông trên thị trường thì thì chịu khái niệm chi phối của thị trường là hàng hóa => pác nói nó ko phải là hàng hóa là do quan điểm cá nhân của pác, còn nếu dưới góc độ của cơ quan quản lý thì sao!! :cheers1:

Sửa lần cuối:

:confuse1:Không dùng hóa đơn thì hạch toán ntn? Ai cho phép hạch toán ?
Thuế vào họ phạt cho vỡ mật ra ấy chứ .Phải xuất háo đơn đàng hoàng , ghi rõ xuất nội bộ không thu tiền làm căn cứ mà hạch toán chứ , Thân

Trích phát biểu của Thạc sỹ Dương Thị Ninh (Vụ Chính sách thuế, Bộ tài chính)

Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ được sử dụng trong những trường hợp sau :

- Hàng hoá điều động từ cơ sở sản xuất, kinh doanh đến các Chi nhánh, cửa hàng hạch toán báo sổ, hạch toán phụ thuộc và ngược lại hoặc điều động giữa các Chi nhánh, cửa hàng hạch toán báo sổ, hạch toán báo sổ với nhau. Nếu điều động đến các chi nhánh hạch toán độc lập phải lập hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hoá đơn bán hàng.

- Vận chuyển hàng từ kho này đến kho khác trong cùng đơn vị.

- Hàng hoá của cơ sở kinh doanh cố định đưa đi bán hàng lưu động trong phạm vi tỉnh, thành phố.

- Vận chuyển hàng ra khỏi trạm thu mua.

Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ không được sử dụng trong những trường hợp sau :

- Dùng để bán hàng.

- Cơ sở buôn chuyến khi mua hàng và vận chuyển hàng.

- Xuất hàng cho các đại lý.

- Xuất hàng hoá đi gia công tại các đơn vị khác.

bac tiger chi pig hoi nhe!
trong dieu luật ghi phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ có điều này em chưa hiểu: ở trên ghi "cho phép Hàng hoá của cơ sở kinh doanh cố định đưa đi bán hàng lưu động trong phạm vi tỉnh, thành phố."ở dưới lại ghi không cho phép "Dùng để bán hàng" như vậy là sao!

Trong trường hợp này Công ty vừa đại lý xăng dầu, vừa dịch vụ vận tải, theo mình các bạn nên tách rời 02 hoạt động này. Giả sử mình không kinh doanh xăng dầu mà chỉ là dịch vụ vận tải, xăng dầu ở đây trở thành nguyên vật liệu, khi xuất kho thì chỉ cần phiếu xuất kho, không cần hóa đơn.

Vậy hàng mua về, xuất vào chi phí SX rùi kết chuyển sang 154 cũng phải xuất hđơn à?

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247