Điều kiện Khấu trừ thuế?

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi tailoi, 9/8/17.

  1. tailoi

    tailoi New Member Hội viên mới

    Nhờ cộng Đồng Kế Toán tư vấn giúp mình.

    DN Mình thuộc mô hình HTX.
    HTX mình đang làm và đã làm hồ sơ trợ vốn với Quỹ Trợ vốn CCM Thuộc Lien Minh HTX TP.HCM, để trợ vốn (vay) thanh toán tiền mua 1 Ô tô, nhưng khi giải ngân thì được Quỹ Trợ Vốn CCM giải Ngân từ Tài Khoản của Quỹ CCM sang tài khoản của bên bán Ô tô, như vậy chứng từ thanh toán qua Ngân hàng từ Tài Khoản của Quỹ trợ Vốn CCM như vậy DN mình có đủ điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào của Ô Tô trên không?

    Mình có xem qua luật TT Số: 26/2015/TT-BTC tại điều 10 khoản 3. Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế. Bên mua không cần phải đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế tài khoản tiền vay tại các tổ chức tín dụng dùng để thanh toán cho nhà cung cấp) mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, uỷ nhiệm chi hoặc lệnh chi, uỷ nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán nếu tài khoản này đã được đăng ký giao dịch với cơ quan thuế).

    Trường hợp của DN mình thuộc vào TT trên không ạ?

    Kính Mong các anh Chị và CỘng đồng Tư vấn Giúp em.
     
                   
  2. Lan1102

    Lan1102 Member Hội viên mới

    Theo Khoản 10 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Khoản 4 Điều 15 Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định các trường hợp thanh toán không dùng tiền mặt khác như sau:
    b) Trường hợp hàng hóa, dịch vụ mua vào theo phương thức bù trừ công nợ như vay, mượn tiền; cấn trừ công nợ qua người thứ ba mà phương thức thanh toán này được quy định cụ thể trong hợp đồng thì phải có hợp đồng vay, mượn tiền dưới hình thức văn bản được lập trước đó và có chứng từ chuyển tiền từ tài khoản của bên cho vay sang tài khoản của bên đi vay đối với khoản vay bằng tiền bao gồm cả trường hợp bù trừ giữa giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào với khoản tiền mà người bán hỗ trợ cho người mua, hoặc nhờ người mua chi hộ.

    Bạn bổ sung hồ sơ cho phù hợp với tình hình thực tế của bên bạn là được
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.