Dịch vụ khám chữa bệnh, phòng bệnh không chịu thuế GTGT

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi chudinhxinh, 4/5/19.

  1. chudinhxinh

    chudinhxinh Member Hội viên mới

    Dịch vụ khám chữa bệnh, phòng bệnh không chịu thuế GTGT
    Thuế suất thuế GTGT Dịch vụ khám chữa bệnh, phòng bệnh là bao nhiêu %?
    Dịch vụ khám chữa bệnh, phòng bệnh không chịu thuế GTGT?
    ----> Căn cứ:
    quy định đối tượng không chịu thuế GTGT
    – Tại Khoản 1, Điều 1 khoản 9 Luật số 106/2016/QH13 Ngày 06/04/2016 hiệu lực 01/07/2016
    – Tại Khoản 1, Điều 1 mục 9 Thông tư số 130/2016/TT-BTC ngày 12/8/2016 hướng dẫn Nghị định số 100/2016/NĐ-CP ngày 1/7/2016

    ----> Theo đó: đối tượng không chịu thuế GTGT
    – Dịch vụ y tế, dịch vụ thú y, bao gồm dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh, phòng bệnh cho người và vật nuôi, dịch vụ sinh đẻ có kế hoạch, dịch vụ điều dưỡng sức khỏe, phục hồi chức năng cho người bệnh, dịch vụ chăm sóc người cao tuổi, người khuyết tật; vận chuyển người bệnh, dịch vụ cho thuê phòng bệnh, giường bệnh của các cơ sở y tế; xét nghiệm, chiếu, chụp, máu và chế phẩm máu dùng cho người bệnh.
    – Dịch vụ chăm sóc người cao tuổi, người khuyết tật bao gồm cả chăm sóc về y tế, dinh dưỡng và tổ chức các hoạt động văn hóa, thể thao, giải trí, vật lý trị liệu, phục hồi chức năng cho người cao tuổi, người khuyết tật.
    Đặc biệt:
    + Trường hợp trong gói dịch vụ chữa bệnh (theo quy định của Bộ Y tế) bao gồm cả sử dụng thuốc chữa bệnh thì khoản thu từ tiền thuốc chữa bệnh nằm trong gói dịch vụ chữa bệnh cũng thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT”.
    + Nếu là tiền thuốc bán theo đơn, không nằm trong gói dịch vụ chữa bệnh (không thực hiện các dịch vụ khám chữa bệnh tại phòng khám, chỉ mua thuốc) thì phải chịu thuế CTCT 5%

    Đơn vị cấp phép & quản lý: Sở Y tế, Cục Quản lý khám chữa bệnh
    ***Chi tiết tại:
    – Công văn 3350/CT-TTHT ngày 23/01/2017 về chính sách thuế đối với dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh
    – Công văn số 3647/TCT-CS về việc đối tượng không chịu thuế GTGT
    – Chinhphu.vn
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.