Đại lý bán hàng KHÔNG đúng giá có được ghi toàn bộ doanh thu và giá vốn?

Thảo luận trong 'Doanh thu, giảm trừ' bắt đầu bởi NoobSlayah, 10/9/18.

  1. NoobSlayah

    NoobSlayah New Member Hội viên mới

    Hi mọi người,

    Công ty mình ký hợp đồng bán ký gửi hàng hóa cho một supplier (bên mình nhận hàng ký gửi). Giá bán hàng cho công ty mình quyết định (đại lý bán hàng không đúng giá).

    Hàng ngày công ty mình bán lẻ hàng ký gửi này cho khách hàng, cuối ngày xuất hóa đơn tổng hợp ghi doanh thu. Sau đó thông báo cho bên supplier số hàng đã bán trong kỳ. Bên này sẽ xuất hóa đơn lại về cho bên mình.

    Như vậy trong trường hợp này, mình cân nhắc 2 cách hạch toán doanh thu sau:
    1/ Hạch toán doanh thu theo hóa đơn xuất ra hàng ngày, hạch toán giá vốn theo hóa đơn nhận từ supplier.
    2/ Chỉ hạch toán phần (Doanh thu - Giá vốn), vì đây là hàng ký gửi, ko phải hàng của mình.

    Mọi người cho mình lời khuyên với nhé, cách nào đúng.

    Thanks all.
     

  2. NoobSlayah

    NoobSlayah New Member Hội viên mới

    Daed forum rùi :D
     
  3. Son.Tran

    Son.Tran Member Hội viên mới

    Bạn cần cân nhắc quy định của thuế khi vận dụng vào thực tế của hoạt động sản xuất kinh doanh

    1. Hàng ngày công ty mình bán lẻ hàng ký gửi này cho khách hàng, cuối ngày xuất hóa đơn tổng hợp ghi doanh thu:

    Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định

    • Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ
    • Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn. Cuối ngày, các bạn phải lập một hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hóa đơn này ghi là “bán lẻ không giao hóa đơn”.
    Như vậy, chỉ những hóa đơn dưới 200.000 đồng, người mua không yêu cầu lập hóa đơn MỚI ĐƯỢC PHÉP cuối ngày xuất hóa đơn tổng hợp doanh thu.

    2. Vì bạn không phải là đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng theo mô tả, việc "có hàng hóa" - đầu vào trước; rồi bán ra - có đầu ra mới hợp lý

    3. Về kê khai thuế, tổ chức hạch toán đi theo.

    Theo Điểm a Khoản 3 Điều 1 Thông tư 119/2014/TT-BTC (Sửa đổi, bổ sung điểm a khoản 8 Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC)

    • Người nộp thuế là đại lý bán hàng hóa, dịch vụ hoặc là đại lý thu mua hàng hóa theo hình thức bán, mua đúng giá hưởng hoa hồng không phải khai thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa, dịch vụ bán đại lý; hàng hóa thu mua đại lý nhưng phải khai thuế giá trị gia tăng đối với doanh thu hoa hồng đại lý được hưởng.
    • Đối với các hình thức đại lý khác thì người nộp thuế phải khai thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa, dịch vụ bán hàng đại lý; hàng hóa thu mua đại lý và thù lao đại lý được hưởng.”
    Vậy bạn phải kê khai đầu vào, đầu ra, và cả phần hoa hồng được hưởng nếu có.
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.