Có bắt buộc phải khai thuế tài nguyên đối với hoạt động thu mua tài nguyên?

Thảo luận trong 'Thuế tài nguyên' bắt đầu bởi anhlinhnth, 1/9/09.

  1. anhlinhnth

    anhlinhnth New Member Hội viên mới

    Cả nhà ơi, mình có một thắc mắc thế này, có ai rành thì giúp mình với:
    1 - DN thu mua tài nguyên của người dân tự khai thác không có hoá đơn(dạng thu gom từ nhiều người) nếu tại hợp đồng hoặc giấy mua bán viết tay có nêu ra điều khoản rằng người bán phải chịu nộp thuế tài nguyên và phí BVMT. Vậy trong trường hợp này DN thu mua có bắt buộc phải khai và nộp thuế tài nguyên, phí BVMT cho khối lượng tài nguyên trên hay không? nếu có thì được qui định ở văn bản nào? Nếu không thì làm sao thu được số thuế tài nguyên trên từ rất nhiều người dân?
    2 - DN mua đất dùng để san lấp từ một địa phương (VD: từ UBND xã 8-) dùng để san lấp mặt bằng cho một trường học trong xã. Trong hợp đồng không ghi rỏ bên nào có trách nhiệm nộp thuế tài nguyên và phí BVMT, mặt khác UBND xã B không có hoá đơn. Trong trường hợp này DN có phải kê khai thuế Tài nguyên và phí BVMT không? văn bản nào quy định việc này.
    Mong cả nhà giúp đỡ nhé. Cảm ơn nhiều nhiều.
     
    Chỉnh sửa cuối: 1/9/09
                   
  2. phuongthu

    phuongthu là TSCĐ...^_^ Hội viên mới

    Ðề: Có bắt buộc phải khai thuế tài nguyên đối với hoạt động thu mua tài nguyên?

    theo mình biết thì trách nhiệm nộp thuế tài nguyên là của tổ chức, cá nhân khai thác tài nguyên. người thu mua không phải kê khai nộp thuế tài nguyên nhưng phải chịu thuế tài nguyên.
    trường hợp 1 của bạn thì tui nghĩ bạn thu mua tài nguyên của cá nhân tự khai thác không nộp thuế tài nguyên thì chi phí này dn của bạn không đc coi là chi phí hợp lý đâu. cty bạn là người mua thì không phải nộp thuế tài nguyên.
     
  3. vansi200780

    vansi200780 **Vẫn mãi yêu em** Hội viên mới

    Ðề: Có bắt buộc phải khai thuế tài nguyên đối với hoạt động thu mua tài nguyên?

    .
    Em xem TT 124/2009/TT-BTC.
    - Tại Điều 2 và Điều 3 Nghị định số 137/2005/NĐ-CP ngày 09 tháng 11 năm 2005 của Chính phủ về phí bảo vệ môi trường đối với khai thác khoáng sản quy định:
    .
     
  4. anhlinhnth

    anhlinhnth New Member Hội viên mới

    Ðề: Có bắt buộc phải khai thuế tài nguyên đối với hoạt động thu mua tài nguyên?

    Nghị định 137 đã được thay thế bằng nghị định 63 rồi bạn.
    Các quy định này mình cũng đã xem qua, tuy nhiên vào trường hợp cụ thể như mình đã nêu thì có phải khai và nộp thuế tài nguyên và phí BVMT không thì mình vẫn chưa hiểu. Bạn cho ý kiến cụ thể giúp đi.
     
    Chỉnh sửa cuối: 3/9/09
  5. kimchi9005

    kimchi9005 Đời vẫn thế... Hội viên mới

    Ðề: Có bắt buộc phải khai thuế tài nguyên đối với hoạt động thu mua tài nguyên?

    Trong các văn bản qui định người khai thác tài nguyên là người chịu trác nhiệm nộp thuế tài nguyên và phí BVMT nhưng trong các trường hợp bạn nêu thì DN bạn nên giải quyết như sau :
    1- DN thu mua tài nguyên của người dân tự khai thác không có hoá đơn(dạng thu gom từ nhiều người) nếu tại hợp đồng hoặc giấy mua bán viết tay có nêu ra điều khoản rằng người bán phải chịu nộp thuế tài nguyên và phí BVMT thì khi thanh toán DN phải lập bảng kê khấu trừ lại khoản thuế tài nguyên và phí BVMT ( nếu có) để nộp thay cho người bán ;Trong trường hợp người bán chứng minh cho DN việc họ đã nộp thuế này bằng các biên lại nộp thuế của các cá nhân đó thì DN sẽ lưu bản copy biên lai này trong chứng từ chi trả cho người bán để tiện cho việc quyết toán chi phí của DN sau này.
    2 - DN mua đất dùng để san lấp từ một địa phương (VD: từ UBND xã 8-) dùng để san lấp mặt bằng cho một trường học trong xã. Trong hợp đồng không ghi rỏ bên nào có trách nhiệm nộp thuế tài nguyên và phí BVMT, mặt khác UBND xã B không có hoá đơn. Trong trường hợp này DN nên kê khai thuế Tài nguyên và phí BVMT và thoả thuận việc khấu trừ khoản này khi thanh toán với UBND xã B vì trong hợp đồng không ghi rõ nhưng về nguyên tắc thì người khai thác tài nguyên để bán phải chịu các khoản thuế và phí này.Mặc khác khi mua bán hai bên không ghi rõ nên bên bán có thể nêu lý do giá đó chưa bao gồm thuế và phí vì vậy nên có sự thoả thuận và bổ sung việc thoả thuận này bằng phụ lục hợp đồng để thuận tiện cho DN trong việc quyết toán chi phí công trình sau này.
     
    Chỉnh sửa cuối: 4/9/09
  6. anhlinhnth

    anhlinhnth New Member Hội viên mới

    Ðề: Có bắt buộc phải khai thuế tài nguyên đối với hoạt động thu mua tài nguyên?

    Cảm ơn bạn. Cho mình hỏi lại tý nhé:
    1- Trường hợp người dân tự khai thác không chứng minh được là đã nộp thuế tài nguyên và phí BVMT hoặc có thể họ nói để họ khai và nộp sau. Thì DN có bị cơ quan thuế buộc phải kê khai và nộp các khoản thuế này không?
    2- Vì hợp đồng này đã thực hiện xong trong năm 2008 rồi, DN đã không kê khai các khoản thuế tài nguyên và phí đôứi với khối lượng đất trong hợp đồng trên. Vậy DN có bị cơ quan thuế truy thu các khoản thuế này hay không?
    Mong bạn giúp nhé.
     
  7. Vihanh

    Vihanh New Member Hội viên mới

    Ðề: Có bắt buộc phải khai thuế tài nguyên đối với hoạt động thu mua tài nguyên?

    Năm 2008 áp dụng Thông tư 42/2007/TT-BTC:
    Theo hướng dẫn nêu trên thì người phải khai và nộp là người khai thác tài nguyên, doanh nghiệp là người mua từ người khai thác cho nên không bị truy thu mà truy thu người khai thác.
    Một số trường hợp được miễn thuế tài nguyên:
     
  8. anhlinhnth

    anhlinhnth New Member Hội viên mới

    Ðề: Có bắt buộc phải khai thuế tài nguyên đối với hoạt động thu mua tài nguyên?

    Nhưng Vihanh ơi, Thông tư 60 nó lại quy định:
    1.2. Trường hợp đơn vị thu mua tài nguyên đăng ký nộp thuế tài nguyên thay cho đơn vị khai thác tài nguyên thì nộp hồ sơ khai thuế tài nguyên cho chi cục thuế quản lý địa phương có tài nguyên khai thác. ....
    - Tờ khai thuế tài nguyên nộp thay người khai thác áp dụng đối với cơ sở thu mua tài nguyên theo mẫu số 02/TAIN ban hành kèm theo Thông tư này.
     
  9. Vihanh

    Vihanh New Member Hội viên mới

    Ðề: Có bắt buộc phải khai thuế tài nguyên đối với hoạt động thu mua tài nguyên?

    Không quy định ngưòi mua nộp thay.
    Nếu họ kê khai nộp thay thì làm theo mẫu đó, nhưng ở đây họ có làm thay đâu mà truy thu!
     
  10. kimchi9005

    kimchi9005 Đời vẫn thế... Hội viên mới

    Ðề: Có bắt buộc phải khai thuế tài nguyên đối với hoạt động thu mua tài nguyên?

    Về nguyên tắc thì cơ quan thuế phải truy thu người bán nhưng trong trường hợp này DN cũng phải liên đới chịu trách nhiệm trong việc thu mua tài nguyên mà không tìm hiểu kỹ những vấn đề liên quan giống như việc mua hàng hoá không rõ nguồn gốc vậy.Chính vì lý do đó nên có thể cơ quan thuế vẫn yêu cầu DN nộp thay người bán những khoản thuế phát sinh cho hàng hoá này.
     
  11. anhlinhnth

    anhlinhnth New Member Hội viên mới

    Ðề: Có bắt buộc phải khai thuế tài nguyên đối với hoạt động thu mua tài nguyên?

    Mình thấy ý kiến của Kimchi9005 có vẽ chưa rõ ràng. Vì Cơ quan thuế có hoặc không chứ có thể thì chết DN mất. Nếu bạn nói vậy thì tuỳ cán bộ thuế kiểm tra rồi!
     
  12. nttcdvs

    nttcdvs New Member Hội viên mới

    Ðề: Có bắt buộc phải khai thuế tài nguyên đối với hoạt động thu mua tài nguyên?

    doanh nghiệp mình kinh doanh cát sỏi nên có thuế tài nguyên và phí bảo vệ môi trường hàng tháng nên có phải đưa vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý ko, mình mới làm nên ko biết, quý trước mình ko đưa vào chi phí, chỉ có CP lương, hóa đơn đầu vào và các khoản chi phí khác thôi, nếu có đưa vào chi phí quý này mình đưa vào được ko, mong các bạn trả lời giúp, cảm ơn.
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.