chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

Thảo luận trong 'Tiền mặt, TGNH' bắt đầu bởi thuyddc, 16/11/08.

  1. thuyddc

    thuyddc New Member Hội viên mới

    Một người có thể vừa ký người lập phiếu, người nhận tiền và thủ quỹ trên một phiếu chi hay không? Có quy định cụ thể nào trong trường hợp này không hả các bạn?
     
                   
  2. Kidmandang

    Kidmandang Giang Hồ Thuật Sĩ Hội viên mới

    Ðề: chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

    Quan trọng là chữ ký chủa sếp(Giám Đốc - KTT), sếp ký có nghĩa là bạn được chi ... còn cái người lập, người nhận, thủ quỹ là 1 hay là 3 cũng chẳng sao cả!!:341:
     
  3. Sói con

    Sói con Đẹp trai nhất DKT Hội viên mới

    Ðề: chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

    Sói thấy hổng phải của KTT hay GĐ, mà là của người có thẩm quyền duyệt chi. :lala:

    3 ng là một thì sẽ vi phạm nguyên tắc bất kiêm nhiệm.

    --> có thể kết luận sơ qua là HT KSNBộ ko tốt lém :lala:
     
  4. dinhhonghhn

    dinhhonghhn (*_*)Giây phút(*_*) Hội viên mới

    Ðề: chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

    Nhưng là công ty nhỏ chỉ có hai ba người thì làm thế nào? người nào nhận tiền thì người đó ký thui. Mình đồng ý kiến với bác kid, chỉ tốt nhất kế toán không nên kiêm nhiệm thủ quỷ thui.
     
  5. long hai

    long hai Banned

    Ðề: chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

    Đúng vậy. Chứ ai lại vừa thổi còi vừa đá bóng ấy... Chứ giám đốc chi hay người lập phiếu chi thì có làm sao đâu!:demtien:
     
  6. cattien

    cattien Quy ẩn giang hồ. Hội viên mới

    Ðề: chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

    Ng lập phiếu là kế toán thanh toán, mà kế toán thanh toán kiêm thủ quỹ thì có vi phạm ng tắc bất kiêm nhiệm ko Sói?
     
  7. trungchi

    trungchi New Member Hội viên mới

    Ðề: chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

    Theo mình nghĩ kg sao, vì cty nhỏ nên kế toán kiêm luôn thủ quỹ cũng được mà, có nguyên tắc nào kg cho như vậy đâu nhỉ?
     
  8. Tongokhong

    Tongokhong New Member Hội viên mới

    Ðề: chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

    Phiếu nk không có chữ ký của ng bán hàng thì có sao không các bác nhỉ?
     
  9. ndtrangdai

    ndtrangdai New Member Hội viên mới

    Ðề: chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

    Không thủ quỷ không thể nào kim kế toán tiền mặt được. mà phiếu thu phiếu chi là do kế toán lập chứ không phải do thủ quỷ
     
  10. thuhien105

    thuhien105 Nghiệp vụ non nhất Hội viên mới

    Ðề: chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

    Thế công ty mình không có ktt cái phần đó mình đánh dấu là ký thay và ký và đó thì có sao không nhỉ?
     
  11. cattien

    cattien Quy ẩn giang hồ. Hội viên mới

    Ðề: chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

    Cty nào cũng bắt buộc phải có KTT nhé
     
  12. Trongkttv

    Trongkttv Member Hội viên mới

    Ðề: chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

    Có đấy, nó ở đây này (Điều 51 luật kế toán)

     
  13. vansi200780

    vansi200780 **Vẫn mãi yêu em** Hội viên mới

    Ðề: chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

    Sai rồi, nếu không có KTT thì có phụ trách kế tóan cũng được.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Người thủ quỹ ký vào phần người nhận tiền chẵng sao cả, đầy đủ chữ ký.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Nguyên tắc bất kiêm nhiệm
    Thủ quỹ không được làm kế tóan thanh tóan
    Thủ kho không làm kế tóan kho
    Kế tóan bán hàng không được làm kế tóan công nợ
     
    Chỉnh sửa cuối: 17/11/08
  14. Trongkttv

    Trongkttv Member Hội viên mới

    Ðề: chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

    Đính chính chút nhé:

    -Nếu ko có kế toán trưởng thì phải cử người làm phụ trách kế toán nhưng thời gian tối đa ko quá 1 năm
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    - Thủ kho, thủ quỹ ko được làm kế toán( trừ trong Cty TNHH từ hai thành viên trở lên; Doanh nghiệp tư nhân, Cty hợp danh)

    - Chỗ màu đỏ quy định ở đâu vậy Vansi?
     
    Chỉnh sửa cuối: 17/11/08
  15. thuhien105

    thuhien105 Nghiệp vụ non nhất Hội viên mới

    Ðề: chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

    Bắt buộc phải có nhưng tại thời điểm hiện tại thỉ công ty em chưa có
    CNếu như mà chưa có KTT (chưa bổ nhiệm ai )thì có được phép ký như thế không chị
     
  16. tuyenpham

    tuyenpham New Member Hội viên mới

    Ðề: chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

    Mọi người cho mình hỏi, nếu cty chỉ có 2 đến 3 người ktoán không làm thủ quỹ được, thế thì ai làm thủ quỹ (Giám đốc kiêm thủ quỹ được không?)
     
  17. vansi200780

    vansi200780 **Vẫn mãi yêu em** Hội viên mới

    Ðề: chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

    Nguyên tắc bất kiêm nhiệm dùng để tránh việc "gian lận trong doanh nghiệp", kế tóan bán hàng mà làm luôn kế tóan công nợ thì tự biên tự diễn.Doanh nghiệp khó có thể kiểm soát được việc bán hàng hóa.Nói thêm thôi,
     
  18. Trongkttv

    Trongkttv Member Hội viên mới

    Ðề: chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

    Mời bạn tham khảo điều 14 luật kế toán

     
  19. baclieu1080

    baclieu1080 New Member Hội viên mới

    Ðề: chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

    Nếu bạn đi vay thì cũng được nhưng trong tình hình này làm ăn không có lời thì bạn sẽ đuối. Sao bạn không buột họ gốp cho đủ,
     
  20. CTB

    CTB New Member Hội viên mới

    Ðề: chữ ký trên phiếu thu, phiếu chi

    ko cần thiết phải ký vào phần kế tóan trưởng đâu bạn ạ. Chỉ cần có chữ ký của Sếp, nguời lập phiếu và người nhận tiền là ok rùi.
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.