Chi phí tài trợ Giải bóng đá cho Địa phương?

Thảo luận trong 'Doanh thu, giảm trừ' bắt đầu bởi bumbum009, 31/7/16.

  1. bumbum009

    bumbum009 New Member Hội viên mới

    Các anh chị em dân kế toán mình có thể giúp mình xác định được chi phí Tài trợ bóng đá cho địa phương có được tính vào CP hợp lý khi quyết toán thuế TNDN không ạ?
    Mình tìm mà không thấy văn bản hướng dẫn. Nếu ai có thì share cho mình với nha!
    Thank các bạn nhiều!
     
                   
  2. apolitus

    apolitus Member Hội viên mới

    Chi phí này dùng vô quảng bá hình ảnh của công ty... Theo mình thì đưa nó vô CP quảng cáo...
    Nếu sai mong cả nhà lượng thứ....
     
  3. KTOANDAO

    KTOANDAO Member Hội viên mới

    Theo hướng dẫn tại các văn bản về Thuế TNDN hiện hành (TT 78/2014; TT 96/2015) thì

    “Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

    2.32. Chi ủng hộ địa phương; chi ủng hộ các đoàn thể, tổ chức xã hội; chi từ thiện (trừ khoản chi tài trợ cho giáo dục, y tế, khắc phục hậu quả thiên tai,làm nhà tình nghĩa, làm nhà cho người nghèo, làm nhà đại đoàn kết;tài trợ cho nghiên cứu khoa học, tài trợ cho các đối tượng chính sách theo quy định của pháp luật, tài trợ theo chương trình của Nhà nước dành cho các địa phương thuộc địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn nêu tại điểm 2.22, 2.23, 2.24, 2.25, 2.26, Khoản 2 Điều này).
    ..."
    => Khoản chi "Tài trợ bóng đá cho địa phương..." được xem như hình thức chi ủng hộ một hoạt động mang tính phong trào của đoàn thể - Không nằm trong chương trình, dự án hay chính sách khuyến khích hỗ trợ của Nhà nước. Vậy nên khoản chi đó nếu chiếu theo quy định thì sẽ không được trừ khi tính thuế TNDN (tức là nếu muốn DN cứ chi nhưng chỉ là chi để vui thôi)
     
    kemfather thích bài này.

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.