Chi phí bốc xếp thuê ngoài

phanduylinh

New Member
Hội viên mới
Em chào mọi người. Mọi người ơi cho em hỏi với ạ. Công ty em là công ty thương mại. Mỗi khi nhập xe hàng lên thì lại thuê nhân công bên ngoài bốc xếp với giá 80.000đ/tấn. Mỗi chuyến tầm 16 tấn hàng, một tuần nhập hàng 2 lần ạ. Vậy em phải làm gì để chi phí bốc xếp trên trở thành chi phí hợp lý được trừ ạ? Em cám ơn ạ.
 

Xích Cẩm Tiên

Member
Hội viên mới
Em chào mọi người. Mọi người ơi cho em hỏi với ạ. Công ty em là công ty thương mại. Mỗi khi nhập xe hàng lên thì lại thuê nhân công bên ngoài bốc xếp với giá 80.000đ/tấn. Mỗi chuyến tầm 16 tấn hàng, một tuần nhập hàng 2 lần ạ. Vậy em phải làm gì để chi phí bốc xếp trên trở thành chi phí hợp lý được trừ ạ? Em cám ơn ạ.
Chào bạn!
Theo quy định tại Khoản 1, Điều 6, Thông tư 78 của Bộ tài chính thì điều kiện để tính vào chi phí được trừ như sau:
-Thực tế phát sinh và phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp
-Có đầy đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định. Nếu hóa đơn từ 20 triệu đồng trở lên thì phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.
Như vậy, trường hợp của công ty bạn nếu bạn chứng minh được với cơ quan thuế là khoản chi phí đó thực tế phát sinh, có phục vụ hoạt động SX-KD, có đầy đủ hóa đơn, chứng từ thì sẽ được tính vào chi phí được trừ nha bạn!
 

phanduylinh

New Member
Hội viên mới
Nhưng cho em hỏi là em phải ký hợp đồng dưới 3 tháng với những người nhân công bốc vác trên và đóng bhYT cho họ ko ạ? Tại bên em bốc chuyến nào là trả tiền luôn chuyến đó và không khấu trừ 10% thuế TNCN ạ
 

malanh2708

ĐẸP TRAI ĐÂU PHẢI LỖI
Hội viên được tín nhiệm
Hội viên mới
Em chào mọi người. Mọi người ơi cho em hỏi với ạ. Công ty em là công ty thương mại. Mỗi khi nhập xe hàng lên thì lại thuê nhân công bên ngoài bốc xếp với giá 80.000đ/tấn. Mỗi chuyến tầm 16 tấn hàng, một tuần nhập hàng 2 lần ạ. Vậy em phải làm gì để chi phí bốc xếp trên trở thành chi phí hợp lý được trừ ạ? Em cám ơn ạ.
Chi phí nhân công thuê ngoài / khoán việc :
1 - Chứng minh nhân dân của ng tham gia bốp xếp ( cửu vạn )
2 - Đối với phần thanh toán trên 2tr / lần thì trích thuế TNCN của họ
Tham chiếu thêm :
https://www.google.com/search?clien...z.......0i71j0j0i22i10i30j38j0i13.FCopBxrFZjM
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top