Chế độ với trường hợp nghỉ việc điều trị tai nạn lao động

Thảo luận trong 'Lao động & bảo hiểm' bắt đầu bởi Thu Thao Tran, 9/1/17.

  1. Thu Thao Tran

    Thu Thao Tran Member Hội viên mới

    Bà Trần Thị Hoa (TPHCM) hỏi: Người bị tai nạn giao thông trên đường đi làm được coi là tai nạn lao động thì công ty có trả lương cho những ngày nghỉ để điều trị và trả chi phí y tế cho việc điều trị không? Hiện người bị tai nạn điều trị tại Bệnh viện Pháp–Việt, không sử dụng thẻ BHYT.

    • Điều trị tai nạn lao động, ai trả viện phí?
    • Đơn vị nào trả chi phí giám định tai nạn...
    • Ai trả phí giám định y khoa cho người bị...
    • Nghỉ việc điều trị tai nạn lao động có được...
    • Người lao động bị tai nạn trên đường đi làm,...
    Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

    Theo quy định tại Điểm a, Khoản 2 và Khoản 3, Điều 38 Luật An toàn, vệ sinh lao động thì trong trường hợp người lao động bị tai nạn lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm:

    Trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động.

    Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do BHYT chi trả.

    Trường hợp người bị tai nạn điều trị tại Bệnh viện Pháp – Việt không đăng ký khám chữa bệnh BHYT với cơ quan BHXH nên để thanh toán chi phí do BHYT chi trả thì người lao động mang chứng từ khám, chữa bệnh đến cơ quan BHXH để thanh toán trực tiếp.

    Chinhphu.vn
     
                   

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.