Báo cáo tài chính cuối năm với doanh nghiệp mới thành lập

Thảo luận trong 'Phân tích báo cáo tài chính' bắt đầu bởi Lan hương 83, 30/10/13.

  1. doanh nghiệp lập báo cáo tài chính cuối năm doanh thu bằng 0 có sao không các bạn ơi.
     
  2. Dieuhuongkt

    Dieuhuongkt New Member Hội viên mới

    Ðề: báo cáo tài chính cuối năm với doanh nghiệp mới thành lập

    Nếu DN mới thành lập và chưa phát sinh gì thì chị có thể lập công văn xin gộp báo cáo tài chính sang năm sau
     
  3. nhoc so ran

    nhoc so ran New Member Hội viên mới

    Ðề: báo cáo tài chính cuối năm với doanh nghiệp mới thành lập

    Mới thành lập thời gian bao lâu thì cty có thể lập công văn vậy bạn????. Theo như bạn ấy hỏi thì mình có nên để báo doanh thu là 0 không???
     
  4. Gio Bien

    Gio Bien New Member Hội viên mới

    Ðề: báo cáo tài chính cuối năm với doanh nghiệp mới thành lập

    Bạn lập báo cáo con số giá trị nào là do bạn tập hợp được số liệu từ hoạt động thực tế phát sinh trên hóa đơn chứng từ của bạn.
    Khi chỉ tiêu nào đó mà đơn vị bạn không phát sinh thì số liệu sẽ là bằng không 0.
     
  5. Ðề: báo cáo tài chính cuối năm với doanh nghiệp mới thành lập

    nhưng mà quá 15 tháng có xin được gộp báo cáo không các bạn

    ---------- Post added at 10:22 ---------- Previous post was at 10:21 ----------

    mình định để doanh thu bằng 0 nhưng lại sợ
     
  6. Gio Bien

    Gio Bien New Member Hội viên mới

    Ðề: báo cáo tài chính cuối năm với doanh nghiệp mới thành lập

        3. Trường hợp kỳ tính thuế năm đầu tiên của doanh nghiệp mới thành lập kể từ khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy phép thành lập hoặc Giấy chứng nhận đầu tư và kỳ tính thuế năm cuối cùng đối với doanh nghiệp chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, chuyển đổi hình thức sở hữu, hợp nhất, sáp nhập, chia, tách, giải thể, phá sản có thời gian ngắn hơn 03 tháng thì được cộng với kỳ tính thuế năm tiếp theo (đối với doanh nghiệp mới thành lập) hoặc kỳ tính thuế năm trước đó (đối với doanh nghiệp chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, chuyển đổi hình thức sở hữu, hợp nhất, sáp nhập, chia tách, giải thể, phá sản) để hình thành một kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp. Kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm đầu tiên hoặc kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm cuối cùng không vượt quá 15 tháng.

    Quá 15 tháng là bạn không được cộng vào kỳ tính thuế tiếp theo bạn ah!
    Mình trích Điều 3 mục 3 thông tư 123/2012/TT-BTC bạn tham khảo thêm nha.
     
  7. Dragon_son

    Dragon_son New Member Hội viên mới

    Ðề: báo cáo tài chính cuối năm với doanh nghiệp mới thành lập

    các bạn cho mình hỏi, cty thành lập từ tháng 4, chưa hoạt động
    cả năm có 2 hóa đơn, 1 là hóa đơn in 500 tờ hóa đơn, 2 là hóa đơn mua token để nộp thuế qua mạng
    vậy báo cáo cuối năm mình phải nộp cái gì ?

    Kỳ quý 4, mình không phát sinh hóa đơn, khi báo cáo thu nhập doanh nghiệp tạm tính, mục 10 Thuế suất thuế TNDN (%) thấy là 25000 , như vậy cứ để nguyên để nộp qua mạng à ?
     
  8. lov3inlov3

    lov3inlov3 Member Hội viên mới

    Ðề: báo cáo tài chính cuối năm với doanh nghiệp mới thành lập

    Không có doanh thu mà là năm đầu tiên thì hok sao đâu bạn. Chi phí bạn có thì là công ty hoạt động bt nhưng hok ps doanh thu thôi. Nếu thành lập vào 3 tháng cuối năm thì mới được gộp bctc. Theo mình bạn cứ để doanh thu là 0 nếu như không có xuất cái hóa đơn nào
     
  9. nguyennhan90

    nguyennhan90 New Member Hội viên mới

    Ðề: báo cáo tài chính cuối năm với doanh nghiệp mới thành lập

    Báo cáo cuối năm bạn nộp bình thường thôi:Doanh thu bằng 0, chi phí có in hóa đơn, tokenkey có thể phân bổ và chi phí lương
    Tờ khai tạm tính quý 4 bạn tạm tính chi phí lương, mục 10 thuế suất ghi 0
     
  10. Dragon_son

    Dragon_son New Member Hội viên mới

    Ðề: báo cáo tài chính cuối năm với doanh nghiệp mới thành lập

    cảm ơn bạn, cho mình hỏi thêm là phần báo cáo tài chính, kê qua mạng thì chọn báo cáo nào?
    25 QĐ 15/2006-BTC - Bộ báo cáo tài chính
    26 QĐ 48/2006-BTC - Bộ báo cáo tài chính
    27 QĐ 16/2006 -NHNN - Bộ báo cáo tài chính
    28 QĐ 99/2000-BTC - Bộ báo cáo tài chính

    Cho mình hỏi thêm nữa, mình nộp thuế môn bài qua mạng qua vietcombank
    khi nhập mã số thuế thì nó hiện thông tin đầy đủ, nhưng phần địa chỉ nó chỉ có tên đường, không có quận, tỉnh, mình có cần thêm vào không

    và Số quyết định / số bảng kê biên lai
    Ngày bảng kê
    thì điền như thế nào
    View attachment 14774
     

    Các file đính kèm:

  11. pvh_yb

    pvh_yb New Member Hội viên mới

    Ðề: báo cáo tài chính cuối năm với doanh nghiệp mới thành lập

    Ông bác nhờ làm báo cáo tài chính mà em mới ra trường không có kinh nghiệm không biết làm thế nào mong các bác chỉ giúp với ạ.
    Công ty bác em là cty tnhh một thành viên thành lập 12 tháng 4 năm 2013 vốn điều lệ 2 tỉ đồng
    20 Tháng 6 nâng vốn điều lệ lên 20 tỉ đồng.
    Nhưng thực tế số vốn thực chưa đủ. em muốn chia ra làm 3 lượt góp vốn để báo cáo tài chính là ngày 12 tháng 4 có 2 tỉ đồng, ngày 30 tháng 8 có 9 tỉ, ngày 30 tháng 11 có 20 tỉ để báo cáo. Trong năm không có phát sinh doanh thu chi phí gì mà chỉ có thuế môn bài 1,5 triệu đồng.
    Vậy bác nào hạch toán báo cáo giùm em với ạ. Sắp hết tháng 3 hết hạn nộp rùi mà em không bít làm. Mong các bác chỉ giáo. Em xin cảm ơn ạ.
     
  12. tieu yet

    tieu yet New Member Hội viên mới

    bạn ơi cty bạn góp vốn bằng tiền mặt hay TS gì ak? thường thì tiền mặt ko dc góp nhìu vậy đâu
    Khi thực nhận vốn góp, vốn đầu tư của các chủ sở hữu, ghi:
    Nợ các TK 111, 112, …
    Nợ TK 211- TSCĐ hữu hình
    Nợ TK 213 – TSCĐ vô hình
    Có TK 411- Nguồn vốn kinh doanh (4111).
    1. Hạch toán chi phí thuế Môn bài:
    Theo Quyết định số: 48/2006 QD-BTC
    Nợ TK 6422
    Có TK 3338
    Theo Quyết định số: 15/2006 QD-BTC
    Nợ TK 6428
    Có TK 3338
    2. Khi nộp Tờ khai Thuế Môn bài
    Nợ TK 3338
    Có TK 111/ TK 112
     
  13. nguyenthanhkieu

    nguyenthanhkieu Member Hội viên mới

    QD15 thuế môn bài ht
    N6425
    C3338
    QD45 thuế môn bài HT
    N6422
    C3338
    Khi nộp thuế môn bài HT
    N3338
    C1111,1121
     
  14. smiler89

    smiler89 New Member Hội viên mới

    cho em hỏi chút ah!
    cty em mới thành lập từ tháng 2/2014 và chưa phát sinh doanh thu thì em nộp báo cáo tài chính theo quyết định nào? có phải đăng ký nộp BCTC theo quyết định 48 hay15 với cơ quan thuế không? nếu có thì làm thế nào để đăng ký!
    Cảm ơn các anh chị!
     
  15. nguyenthanhkieu

    nguyenthanhkieu Member Hội viên mới

    - khi thành lập DN bạn phải gửi thông báo sử dụng chế độ kế toán DN bạn sử dụng, nếu chưa gửi thì có 2 cách:
    1) giờ gửi cho cơ quan thuế quản lý trược tiếp bạn bằng mẫu Mẫu số 08-MST thông tư 156/2013 ở cột số 11.
    2) bạn có thể hoạch toán theo quyết định 48, hoặc quyết định 15 và trong thuyết minh báo cáo tài chính bạn phải diễn giải là DN bạn sử dụng theo chế độ kế toán nào?
    Chú ý: theo chế độ kế toán 48 thì được sử dụng cho DN vừa vào nhỏ ( <300 lao động)
    quyết định 15 sử dụng cho dn lớn.


    Chúc bạn thành công trong sự nghiệp!
     
    phaletim30 thích bài này.
  16. smiler89

    smiler89 New Member Hội viên mới

    Các anh chị cho em hỏi thêm nữa là: cty chưa làm mẫu 08, chưa có tK ngân hàng, Vốn điều lệ là 1,8 tỷ, nhưng thực tế chưa hoạt động gì cả,chưa phát sinh doanh thu. Làm BCTC năm, em định sẽ làm góp vốn để tăng quỹ tiền mặt lên 50trieu hoặc 100trieu thì có được không ah?. Em định khoản là: Nợ TK 111/ Có tk 411: 50 trieu
    Mong các a chị cho em xin lời khuyên ah
     
  17. tieu yet

    tieu yet New Member Hội viên mới

    dc bạn ah, bên mình còn làm cả 500 tr ấy chứ, tốt nhất bạn treo vốn góp như sau: nợ 111: 50 tr, nợ 138: 1750.000.000/ có 411: 1.8 tỷ, khi nào góp vốn tiếp thì tăng giảm 138 là dc ák
     
  18. rely

    rely New Member Hội viên mới

    bạn tieu yet cho mình hỏi chút, năm 2014 bắt đầu từ tháng 4 áp dụng thông tư 222 về qquy định sử dụng tiền mặt, thì không được góp vốn bằng tiền mặt nữa TH DN chưa có TK ngân hàng cũng chưa có phát sinh doanh thu mới chỉ có 3 hoá đơn, biên lai khắc dấu... vậy thì TH này mình xử lý góp vốn ntn? rất mong bạn giải đáp giúp
     
  19. lenhgiang

    lenhgiang Member Hội viên mới

    ND 222 đó chỉ áp dụng với DN khi đi góp vốn vào DN khác thui. Bạn có thể tham khảo TT 09/2015/TT-BTC:
    Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

    Thông tư này hướng dẫn hình thức thanh toán của doanh nghiệp trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác; và hình thức thanh toán của các doanh nghiệp không phải là tổ chức tín dụng trong quan hệ vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau trên lãnh thổ Việt Nam.

    Điều 3. Hình thức thanh toán trong giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác

    1. Các doanh nghiệp không sử dụng tiền mặt (tiền giấy, tiền kim loại do Ngân hàng Nhà nước phát hành) để thanh toán khi thực hiện các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác.

    ==> Do đó nếu cá nhân góp vốn thì góp bằng tiền mặt thoải mái nhé.
     
  20. rely

    rely New Member Hội viên mới

    vâng cảm ơn anh ạ
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.