Bảng tính giá thành công ty sản xuất bằng Excel

Thảo luận trong 'Kế Toán Giá Thành' bắt đầu bởi Son.Tran, 23/12/14.

1. Son.Tran

Son.Tran Member Hội viên mới

Các bạn tham khảo bảng tính giá thành cho doanh nghiệp sản xuất bằng Excel. Cấu trúc của bảng tính giá thành gồm 4 phần

• Kế hoạch sản xuất: Lượng thành phẩm nhập kho thực tế được cập nhật vào bảng kế hoạch sản xuất. Ở các phần mềm kế toán hiện hành, các bạn có thể nhập ở mục "Nhập kho thành phẩm từ sản xuất - (Ví dụ ở phần mềm Bravo)
    • Chi phí nhân công: Có 2 phần là định mức nhân công để sản xuất 1 sản phẩm và lượng giờ công hao phí cho các sản phẩm, được cập nhật để xác định chi phí nhân công theo công thức: Chi phí nhân công = Số lượng sản phẩm nhập X định mức tiêu hao x giá nhân công
    • Chi phí nguyên vật liệu: Cũng chia thành định mức và giá, ở đây tác giả sử dụng hàm match lồng vào vlookup để lấy giá theo tháng hơi làm rối các bạn chưa sử dụng hàm này bao giờ. Các bạn có thể làm đơn giản hơn bằng cách lấy cột tham chiếu là "tháng hiện hành + 1"
    • Cuối cùng là bảng tính giá thành
    Các bạn tải file về để xem chí tiết nhé. Nếu có vấn đề gì thì cùng trao đổi thêm.

Các file đính kèm:

Lananh2817, memco, mryeknom and 12 others like this.

2. quynhnhu1503

quynhnhu1503 New Member Hội viên mới

Cảm ơn anh DatLam về file tính giá thành, File của a thực sự rất cần thiết cho e, a có thể chỉ e cách sử dụng file này được không ah

3. hothuthu64

hothuthu64 New Member Hội viên mới

bạn DatLam, mình muốn hỏi Bảng tính Z của bạn , chi phí chung tạp hợp vào đâu ? Trường hợp mình có SP dở CK thì thể hiện ntn ? Bạn có HD sử dụng chi tiết show cho ae nhé.

4. TrangKTB

TrangKTB New Member Hội viên mới

fgfd

5. TrangKTB

TrangKTB New Member Hội viên mới

minh thấy cũng hay nhưng cần thêm cột tính giá trị sản phẩm dở CK. Công ty mình cũng là DNSX, không có định mức nhân công cho từng sản phẩm thì phân bổ như thế nào?

6. thinhvd

thinhvd Member Hội viên mới

không có định mức nhân công thì sửa phân bổ theo NVL

7. vũ thị phương

vũ thị phương New Member Hội viên mới

hay. nhưng em muốn xin một file hướng dẫn tính giá thành đối với công ty em sản xuất thuốc bảo vệ thực vật nhưng lại thuê đơn vị khác gia công