Cách hạch toán tiền thưởng lễ 2/9

Kaike

Member
Hội viên mới
Tiền thưởng 2/9 có bị tính thuế TNCN? Hạch toán thế nào? Đây là câu hỏi được nhiều kế toán và người lao động quan tâm. Kaikevn xin chia sẻ về nội dung này như sau:
  1. Điều 2, Khoản 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định:
    “Các khoản thưởng bằng tiền hoặc không bằng tiền dưới mọi hình thức, kể cả thưởng bằng chứng khoán” là thu nhập phải chịu thuế.
    Đồng nghĩa với khoản được thưởng lễ Quốc khánh là khoản THU NHẬP CHỊU TNCN của người lao động.

  2. Căn cứ Thông tư 96/2015/ TT-BTC:
    Tiền thưởng 2/9 được xem là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN nếu các khoản chi này được ghi cụ thể và mức được hưởng tại một trong các văn bản sau:
    - Hợp đồng lao động;
    - Thỏa ước lao động tập thể;
    - Quy chế tài chính của công ty;
    - Quy chế thưởng theo quy chế tài chính của công ty;
    Đồng thời kèm theo các chứng từ dưới đây:
    - Quyết định thưởng và danh sách thưởng của công ty;
    - Chứng từ chi tiền thưởng;

    Cách hạch toán tiền thưởng ngày 2/9 như sau:
    Đối tượng được nhận thưởng thuộc bộ phận chi phí nào thì hạch toán vào chi phí đó:
    Nợ TK 642, 641, 154, 622,…
    Có TK 334, 338

    Khi thanh toán tiền thưởng cho người lao động:
    Nợ TK 334, 338
    Có TK 111, 112

    Khi trích thuế TNCN (nếu có)
    Nợ TK 334
    Có TK 3335
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top