Xử phạt vi phạm hành chính về thuế

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi giotsuong143, 23/2/10.

  1. giotsuong143

    giotsuong143 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Chào mọi người,

    Em có một số thắc mắc về cách thức xử phạt hành chính về việc nộp tờ khai thuế trễ hạn.
    Hiện tại em phụ trách mảng kế toán của 2 công ty: 1 của Việt Nam và 1 của nước ngoài. 2 công ty đều mắc lỗi như nhau là nộp tờ khai thuế GTGT, thuế TNCN tháng 12/2009 trễ hạn. Thế nhưng 2 cách xử phạt lại khác nhau. Cũng dựa trên Pháp Lệnh xử lý vi phạm và theo NĐ 98/2007 ngày 07/06/2007, NĐ13/2009 ngày 13/02/2009, Cục thuế HCM phạt với số tiền là 550.000 VND. Còn Chi Cục Thuế Quận 1 phạt chậm nộp tờ khai thuế GTGT: 550.000 VND, thuế TNCN: 550.000 VND, tình hình sử dụng hóa đơn: 300.000 VND, tổng cộng 1.400.000 VND lớn hơn rất nhiều so với cách xử phạt của Cục Thuế HCM.

    Như vậy là không có sự thống nhất giữa 2 cơ quan.
    Anh chị nào biết giúp em nhé!
    Cảm ơn rất nhiều
     
  2. Mr. Cool

    Mr. Cool Mát mẻ nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    2
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Xử phạt vi phạm hành chính về thuế

    Cục thì quản lý dễ. Phạt 1 cái làm đại diện thôi.
    Chi cục thì làm theo nguyên tắc và phạt trọn bộ.

    Cty em có mắc tất cả các lỗi đó hok?

    Mr. Linh
     
  3. tigonluan

    tigonluan love forever Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Xử phạt vi phạm hành chính về thuế

    Nộp chậm tiền thuế hoặc tiền phạt so với ngày quy định phải nộp hoặc quyết định xử lý về thuế thì ngoài việc phải nộp đủ số thuế, số tiền phạt, mỗi ngày nộp chậm còn bị phạt 0,05% số tiền nộp chậm;

    Bạn thấy 2 mức xử phạt khác nhau tại sao không hỏi trực tiếp,mà bây giờ bạn nộp phạt rùi mà hỏi thì giải quyết gì nữa?
    Mình nghĩ là bạn nên hỏi họ rõ ràng chứ.
     
  4. giotsuong143

    giotsuong143 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Xử phạt vi phạm hành chính về thuế


    Mình mới nhận quyết định ngày hôm nay thôi. Mà Công ty bị phạt do nộp tờ khai chậm chứ không phải nộp tiền chậm (bao gồm tờ khai thuế GTGT, thuế TNCN và tờ khai tình hình sử dụng hóa đơn). Hỏi trên Chi Cục thì người ta nói đây là thủ tục mới (?!).
     
  5. tigonluan

    tigonluan love forever Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Xử phạt vi phạm hành chính về thuế

    Vậy bạn tham khảo nghị định 98 nha.

    Tại Điều 9 Nghị định 98/2007/NĐ-CP ngày 7/6/2007 của Chính phủ quy định về xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn như sau:
    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ 05 đến 10 ngày.
    2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày.
    3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 đến 30 ngày.
    4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 30 đến 40 ngày.
    5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 đến 90 ngày.
    6. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều này bao gồm cả thời gian gia hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều 33 của Luật Quản lý thuế.
    7. Không áp dụng các mức xử phạt quy định tại Điều này đối với trường hợp được gia hạn nộp thuế theo quy định của pháp luật quản lý thuế.
    *** Tại khoản 3, Mục I, Phần B Thông tư số 61/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài chính về việc xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định như sau:
    3.1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền 550.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 100.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 5 đến 10 ngày làm việc;
    3.2. Phạt tiền 1.100.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không dưới 200.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày làm việc;
    3.3. Phạt tiền 1.650.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 300.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 đến 30 ngày làm việc;
    3.4. Phạt tiền 2.200.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 400.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 30 đến 40 ngày làm việc;
    3.5. Phạt tiền 2.750.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 500.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 5.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 đến 90 ngày làm việc;
    3.6. Trường hợp chậm nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định và cơ quan thuế đã ra quyết định ấn định số thuế phải nộp. Sau đó trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày hết hạn nộp hồ sơ khai thuế, người nộp thuế nộp hồ sơ khai thuế hợp lệ và xác định đúng số tiền thuế phải nộp của kỳ nộp thuế thì cơ quan thuế xử phạt hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế theo điểm 3.1, 3.2, 3.3, 3.4, 3.5 Mục này và tiếp tục theo dõi số thuế chậm nộp để xử phạt chậm nộp tiền thuế theo hướng dẫn tại Mục II, Phần B Thông tư này. Số ngày chậm nộp tiền thuế làm căn cứ xử phạt được tính từ ngày hết hạn nộp thuế của kỳ phát sinh số thuế phải nộp hồ sơ khai thuế, đến ngày người nộp thuế nộp số tiền thuế chậm nộp. Đồng thời cơ quan thuế phải ra quyết định bãi bỏ quyết định ấn định thuế.
    3.7. Thời hạn nộp hồ sơ quy định tại điểm 3 Mục này bao gồm cả thời gian được gia hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.
    3.8. Không áp dụng các mức xử phạt quy định tại điểm 3 Mục này đối với trường hợp người nộp thuế trong thời gian được gia hạn thời hạn nộp hồ sơ khai thuế, gia hạn thời hạn nộp thuế;
     
  6. tigonluan

    tigonluan love forever Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Xử phạt vi phạm hành chính về thuế

    Nếu có quy định mới thì sao bạn thông xin họ cái quy định mới đó.

    Chứ cty mình chưa thấy có thủ tục nào mới cả

    Chúc bạn sớm tìm ra câu trả lời nha.(Nếu có quy định mới thì nhớ post lên cho mọi người tham khảo với nha)
     
  7. X_Men KT

    X_Men KT HOT_BOY Dân Kế Toán Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    8
    Ðề: Xử phạt vi phạm hành chính về thuế

    nộp chậm thì bị phạt là đúng rồi nhưng còn cái tiền phạt ở mỗi chi cục thuế lại khác nhau thì men nghĩ bạn nên hỏi cá anh chị ở trên thuế cho rõ dàng. mình là người bị phạt thì mình có quyền được biết là phạt những cái gì chứ và tại sao 2 CCT lại phạt khác nhau chứ. hay là giữa DN của Việt nam và nước ngoài nên mức phạt khác nhau????
     
  8. tiger2774

    tiger2774 Dễ thương nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Xử phạt vi phạm hành chính về thuế

    Không phải lớn hơn hay nhỏ hơn, nhưng mỗi 1 dòng màu đỏ là 1 hành vi hành chính. Vì thế xử theo từng hành vi hành chính là không có gì sai đâu bạn ơi.
     

Chia sẻ trang này