xử lý dư nợ/ có 131! help em với ah!

Thảo luận trong 'Phải thu - Phải trả' bắt đầu bởi picksm, 31/8/16.

1. picksm

picksm New Member Hội viên mới

Các bậc tiền bối cho em hỏi về số dư Tj 131 với ( Em muốn làm gọn số dư 131)
    Trường hợp1: dư có 131- Khách hàng trả trước tiền hàng cho bên cty em1 khoản hơn 200tr = CK từ t01/2015 nhưng bên Cty em chưa xuất hoá đơn cho bên đó;Và trên thực tế hai bên đã thực hiện việc mua bán xong; GIỜ CÓ CÁCH NÀO XỬ LÝ KHOẢN DƯ CÓ 131 200TR NÀY MÀ KHÔNG CẦN XUẤT HOÁ ĐƠN HAY CK LẠI CHO NGƯỜI MUA KO Ạ?
    TH2: Với các khoản dư Có 131 do khách chuyển tiền hàng (=CK) mà còn dư 500k, 1 tr thì em viết phiếu chi trả lại đc không ạ/ hay em đưa vào 711 đc ko?
    TH3: vỚI khoả dư nợ 131 tiền đồng thì em cho vào 811 luôn đúng không ạ! còn nếu dư tiền triệu khoản 500k, 1 tr thì em có đưa vào 811 đc hay không?
    :311:

2. picksm

Ai đi qua cho e 1(.) với ạ! huhu giúp em với các tiền bối ơi!

3. luong_kt09

luong_kt09 Member Hội viên mới

4. Leona2502`

Leona2502` Member Hội viên mới

Th1: Bạn xem khoản ấy như 1 khoản nhận đặt cọc của KH. Giờ trả lại thì giảm 131, nợ tiền thôi.
    Th2 : Đưa vào 711 chịu thuế TNDN đi.
    Th3 : hok hiểu ý bạn.
    => Tui thì làm như vậy, ai có ý kiến khác thì bạn tham khảo nha

5. Cà Phê Nâu

Cà Phê Nâu Member Hội viên mới

TH1: theo t thì nên ck lại cho bên họ và nhờ họ đưa lại TM, nếu coi như hủy hđồng thì tiền phạt cũng k nhiều nv đc.
    TH2:Làm phiếu chi trả TM cho ngon
    TH3: dư ít t cho thẳng vào 811 còn dư nhiều thì tùy từng trường hợp mà đưa và 811 hay k
    :v chờ các bậc cao nhân khác đưa ý kiến tham khảo thêm

picksm thích bài này.
  6. picksm

ý t là dư nợ 131 nếu là tiền đồng thì cho và 811;nhưng nếu dư khoảng 500k hay 1trieeuj thì mình đưa vào 811 đc không ý?
    Với TH1: Tớ trả lại bằng tiền mặt đc không bạn? bởi vì họ đặt cọc = CK

7. Leona2502`

Leona2502` Member Hội viên mới

1.Với số tiền 200tr ko phải nhỏ. Và nguyên tắc thận trọng của kế toán là nên chuyển trả = chuyển khoản cho chắc cú. Trả lại = TM ko sao, nếu số dư TM của bạn trong công ty luôn tồn >500tr. Mà với số tiền lớn vậy sao ko gởi NH, cứ để cty làm gì nhỉ?
    2. Bản chất của việc đưa vào 711 or 811 thuế ko care. Vì bạn đưa vào TK này đều bị loại ra khỏi CP khi tính thuế TNDN, tức là bạn sẽ phải đóng thuế nhiều hơn. Mà có thằng thuế nào ko ham DN đóng tiền cho nó nhiều. :v

picksm thích bài này.