Vi phạm nghành thuế

Thảo luận trong 'Hóa Đơn Chứng Từ' bắt đầu bởi Châu Dũng 0614, 14/6/19.

  1. Châu Dũng 0614

    Châu Dũng 0614 New Member Hội viên mới

    Đơn vị mình thi công dở dang công trình vốn ngân sách từ năm 2014. Đến năm 2019 mới được thanh toán 2 lần. Một lần được thanh toán 300 triệu và một lần được thanh toán 400 triệu. Kế toán chỉ làm chứng từ thu tiền mặt về quỹ khi rút tiền từ ngân sách về không xuất hoá đơn VAT. Vậy đơn vị thi công bên mình có bị vi phạm gì về luật nghành thuế không? Và có phải chịu hình phạt gì về thuế không ạ. Rất mong được sự trợ giúp và đáp án sớm nhất. Thanks!!!
     

  2. Xích Cẩm Tiên

    Xích Cẩm Tiên Member Hội viên mới

    Chào chị,
    Theo khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định về thời điểm lập hóa đơn đối với hoạt động xây dựng cụ thể như sau:

    “Ngày lập hóa đơn đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
    Trường hợp giao hàng nhiều lần hoặc bàn giao từng hạng mục, công đoạn dịch vụ thì mỗi lần giao hàng hoặc bàn giao đều phải lập hóa đơn cho khối lượng, giá trị hàng hóa, dịch vụ được giao tương ứng.
    Trường hợp tổ chức kinh doanh bất động sản, xây dựng cơ sở hạ tầng, xây dựng nhà để bán, chuyển nhượng có thực hiện thu tiền theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền."

    Trước khi được thanh toán tiền, nếu công trình đã đưuọc nghiệm thu, bàn giao thì ngay thời điểm đó đã phải lập hóa đơn rồi. Còn nếu công ty mình ký hợp đồng thu tiền theo tiến độ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền ạ.
    Nếu công ty mình không xuất hóa đơn, hoặc xuất hóa đơn sai thời điểm thì sẽ bị phạt theo quy định tại Thông tư 10/2014/TT-BTC như sau:
    - Phạt tiền từ 4.000.000 đến 8.000.000 đồng đối với hành vi lập hóa đơn không đúng thời điểm theo quy định.
    - Phạt tiền từ 10.000.000 đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không lập hóa đơn theo quy định.
    Ngoài ra, nếu Cơ quan Thuế có quyết định là công ty chị trốn thuế thì theo quy định tại Thông tư 166/2013/TT-BTC sẽ bị phạt tiền từ 1 đến 3 lần số thuế trốn tùy theo số lần vi phạm và tình tiết giảm nhẹ hay tăng nặng.

    Chị tham khảo các Thông tư kể trên để biết rõ chi tiết, tránh sai sót trong quá trình thực hiện gây tổn thất cho doanh nghiệp ạ.
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.