Văn phòng đại diện có chức năng kinh doanh ko?

Thảo luận trong 'THẢO LUẬN KHÁC' bắt đầu bởi cattien, 7/1/10.

  1. cattien

    cattien Quy ẩn giang hồ. Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Các bác cho mình hỏi Văn phòng đại diện có chức năng kin doanh ko?
    Truớc giờ chỉ biết nó ko có chức năng kinh doanh.
    Nhưng trong Tờ khai đăng ký thuế (mẫu 01-DKT-TCT) thì lại có cái phụ lục:
    Vậy nó có chức năng kinh doanh?
     
  2. truongthon

    truongthon Lên tỉnh Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Văn phòng đại diện có chức năng kinh doanh ko?

    Theo mình được biết thì chức năng hoạt động của VPĐD là đại diện theo uỷ quyền của Công ty, không được tiến hành hoạt động kinh doanh
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Bên cạnh đó, VPĐD phải mở sổ và theo dõi sổ ngân hàng và sổ quỹ tiền mặt để chứng minh mục đích sử dụng các khoản tiền từ công ty mẹ chuyển về . VPĐD phải thực hiện nghĩa vụ khấu trừ, kê khai và nộp thuế . Thêm nữa, VPĐD có thể vẫn thực hiện việc lập báo cáo tài chính nội bộ khi công ty mẹ yêu cầu.
     
    Chỉnh sửa cuối: 7/1/10
  3. chuabietgi

    chuabietgi New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Văn phòng đại diện có chức năng kinh doanh ko?

    Bạn tham khảo Điều 37 Luật Doanh nghiệp 2005 nhé, mình tạm trích như sau:
    1. Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo uỷ quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó. Tổ chức và hoạt động của văn phòng đại diện theo quy định của pháp luật.
    Vậy nên văn phòng đại diện hoạt động trong phạm vi được uỷ quyền, bạn phải tìm hiểu thêm nội dung uỷ quyền đó thì mới biết chính xác được.
     
  4. cattien

    cattien Quy ẩn giang hồ. Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Văn phòng đại diện có chức năng kinh doanh ko?

    VPĐD ko có chức năng kinh doanh, ko có MST thì sao kê khai đây?
    Còn cái BCTC nội bộ thì ko quan tâm vì là báo cáo nội bộ mà, ko liên quan đến thuế
     
  5. truongthon

    truongthon Lên tỉnh Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Văn phòng đại diện có chức năng kinh doanh ko?

    xin lỗi vì mình nói chưa rõ, chỗ này là thuế TNCN và thuế nhà thầu( nếu có)
     
  6. betrangxxx

    betrangxxx {*_*Ms2LúA*_*} Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Văn phòng đại diện có chức năng kinh doanh ko?

    Trích CV sau đây cho ACE tham khảo nà :xinchao:

     
  7. betrangxxx

    betrangxxx {*_*Ms2LúA*_*} Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Văn phòng đại diện có chức năng kinh doanh ko?

    Như vậy, nếu VPĐD có kinh doanh thì công ty mẹ phải kê khai với CT/CCT nơi công ty đặt trụ sở để cấp MST cho VPĐD.

    Và như bạn chuabietgi nói "văn phòng đại diện hoạt động trong phạm vi được uỷ quyền, bạn phải tìm hiểu thêm nội dung uỷ quyền đó thì mới biết chính xác được."

    Thân !
     
  8. thamkt82

    thamkt82 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Văn phòng đại diện có chức năng kinh doanh ko?

    Vậy thì hôm nay được biết thêm một điều mà từ bấy lâu nay chưa biết các bác nhỉ.
     
  9. Tèo

    Tèo Guest

    Ðề: Văn phòng đại diện có chức năng kinh doanh ko?

    Không đúng.
    TCT đưa cái văn bản đó là không chính xác.
    Nếu VPĐD có chức năng kinh doanh thì nó chuyển thể thành Chi Nhánh mất rồi.
    VPĐD không có chức năng kinh doanh.
    Nó chỉ đại diện theo uỷ quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó.
     
  10. thecong.do

    thecong.do New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Văn phòng đại diện có chức năng kinh doanh ko?


    * Có một số ý kiến của các bạn nói đúng rồi đấy:

    VP Đại diện thì ko được trực tiếp kinh doanh, sản xuất; chỉ đại diện xúc tiến thương mại, quảng bá, tìm kiếm đầu tư, nghiên cứu thị trường, ....

    Tuy nhiên nếu có hoạt động thì cũng chỉ là lách luật thôi. Mình đang là Trưởng văn phòng đại diện của cty nè, văn phòng mình vẫn thực hiện công việc giống như cty độc lập thôi nhưng mọi ký kết hợp đồng và xuất hóa đơn cho khách hàng, hạch toán, báo cáo tài chính ... đều phải do cty mẹ thực hiện. văn phòng mình còn không được mở tài khoản tại ngân hàng nữa.
     
  11. vansi200780

    vansi200780 **Vẫn mãi yêu em** Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Văn phòng đại diện có chức năng kinh doanh ko?

    Điều 37 luật doanh nghiệp nói rõ.
    Văn phòng đại diện chỉ có nhiệm vụ ủy quyền thôi thì không được phép kinh doanh, văn phòng đại diện mà kinh doanh thì thục chát nó là một chi nhánh.Chính cái mục đích đó mới sinh ra VPDD và chi nhánh công ty.
     
  12. cattien

    cattien Quy ẩn giang hồ. Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Văn phòng đại diện có chức năng kinh doanh ko?

    Vậy tại sao lại có cái này?
     
  13. thecong.do

    thecong.do New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Văn phòng đại diện có chức năng kinh doanh ko?

    Mình đã hiểu ý của bạn rồi, thực ra là VPĐD thì không được hạch toán độc lập thôi: Không có tài khoản ngân hàng, không có mã số thuế ... Vẫn được phép thực hiện công việc giống như cty mẹ dưới sự chỉ đạo của cty mẹ nhưng mọi doanh thu, chi phí của VPĐD thì đều chuyển hết về cty mẹ và sẽ được cty mẹ làm nghĩa vụ thuế.

    Còn như bạn thắc mắc về cái này "Mẫu số 01-ĐK-TCT" thì đây chỉ là bản kê khai ban đầu (của cty mới thành lập, hoặc khi thành lập các cty con, VPĐD mới) cho đơn vị quản lý thuế.
     
  14. thamkt82

    thamkt82 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Văn phòng đại diện có chức năng kinh doanh ko?

    Bạn thì lại hiểu sai ý của Cattien.
    Người ta chỉ hỏi tại sao trên công văn cục thuế lại có câu văn phòng đại diện có hoạt động kinh doanh và trực tiếp kê khai nộp thuế với cơ quan thuế. Chứ "Mẫu số 01-ĐK-TCT" khi mới thành lập thì phải đi đăng ký thuế rồi.
    Mình nghỉ ở đây, chắc ông quản lý thuế quên đọc lại luật Doanh nghiệp hay sao ấy chứ nên ổng nhằm lẩn ở cái câu này. Chứ theo mình nghĩ từ trước giờ vẫn biết VPĐD không thể kinh doanh, có chăng chỉ lách luật mà thôi.
    Mà mấy ông thuế này nhé, chả hiểu mấy ổng có những công văn trả lời đôi khi nội bộ của ổng cũng chẳng thèm làm, nói CV trả lời không được chính xác.
    Hôm trước mình lên làm báo cáo mất mấy tờ biên lai thuế TNCN, Ông này đưa cái công văn trả lời của cục thuế kêu xử lý phạt cty mình nhưng mấy người phòng xử lý lại nói công văn trả lời chưa đúng không rõ nên vẫn hẹn mình lại, giờ cty mình xin cấp chứng từ Khấu trừ thuế TNCN mới cũng không được. Thật là mệt mõi.
     
  15. yen hp

    yen hp New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Ðề: Văn phòng đại diện có chức năng kinh doanh ko?

    Anh chị cho em hỏi : VP đại diện có được đăng ký MST cá nhân cho nhân viên kinh doanh ko?
     
  16. chudinhxinh

    chudinhxinh Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    72
    Điểm thành tích:
    8
    Ðề: Văn phòng đại diện có chức năng kinh doanh ko?

    Văn phòng đại diện:
    Giống:
    Do doanh nghiệp thành lập, hoặc giải thể
    Là đơn vị phụ thuộc hoặc độc lập
    Khác nhau:
    Không được kinh doanh thu lợi nhuận trực tiếp, tuy nhiên trưởng văn phòng đại diện theo ủy quyền của doanh nghiệp để ký hợp đồng nhằm mục tiêu sinh lời
    Ví dụ: không được mua bán hàng hóa.........
    +Nguyên cứu thị trường
    +Tham gia súc tiến thương mại quảng bá cho doanh nghiệp: khuyến mãi, biếu tặng...
    + Bảo vệ quyền lợi cho doanh nghiệp: chống vi phạm bản quyền, hàng giả hàng nhái....
    +Nếu trưởng văn phòng đại diện mà không có văn bản Ủy Quyền ký kết văn bản hợp đồng, khác thì mọi hoạt động ký kết giao dịch với trưởng văn phòng đại diện => đều bị vô hiệu khi xảy ra tranh chấp, kiện tụng.....
    Theo quy định tại Điều 37 Luật Doanh nghiệp 2005 thì:
    - VPĐD là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo ủy quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và thực hiện việc bảo vệ các lợi ích đó. Nội dung hoạt động của VPĐD phải phù hợp với nội dung hoạt động của doanh nghiệp.
    - VPĐD không trực tiếp kinh doanh, không được ký các hợp đồng kinh doanh với dấu của VPĐD, nhưng vẫn được ký kết các hợp đồng theo sự ủy quyền của doanh nghiệp đã mở VPĐD đó; hợp đồng đó sẽ đóng dấu của doanh nghiệp.
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.