Topic tổng hợp những thắc mắc liên quan đến thuế GTGT

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi trust_love, 13/3/17.

1. Trung tâm Kế Toán Lê Ánh

Trung tâm Kế Toán Lê Ánh New Member Hội viên mới

Căn cứ vào khoản 7 điều 3 của thông tư số 26/2015/TT-BTC : Sửa đổi, bổ sung điểm b Khoản 2 Điều 16 của Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 như sau:

"Bổ sung hướng dẫn đối với trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót về tên, địa chỉ người mua nhưng ghi đúng mã số thuế người mua thì các bên lập biên bản điều chỉnh và không phải lập hóa đơn điều chỉnh."
    => Bạn không cần hủy và viết hóa đơn mới nhé, chỉ cần lập hóa đơn điều chỉnh ghi rõ sai sót trong hóa đơn thôi.
    Chúc bạn ngày làm việc hiệu quả!

2. thuynga0106

thuynga0106 New Member Hội viên mới

EM CẢM ƠN NHIỀU Ạ!!!

3. Ngô Liên KT

Ngô Liên KT New Member Hội viên mới

hix, em đang gặp trươngf hợp có 2 hóa đơn trong ngày 20/12/2016 mua hàng của cùng 1 công ty, mỗi hóa đơn hơn 10 triệu em đều thanh toán bằng tiềm mặt hết. Giờ chị kế toán trưởng mới bảo không được thì em phải làm thế nào ạ? Mong a.chị giúp đỡ

4. Trung tâm Kế Toán Lê Ánh

Căn cứ vào điều 6 THÔNG TƯ Số: 78/2014/TT-BTC Hà Nội, ngày 18 tháng 6 năm 2014 Hướng dẫn thi hành Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 của Chính phủ quy định và hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập DN, bạn bắt buộc phải thanh toán giá trị của 2 hóa đơn này bằng tiền gửi ngân hàng mới được ghi nhận là chi phí hợp lý nhé. Trường hợp bạn đã thanh toán bằng tiền mặt rồi thì có thể trao đổi với nhà cung cấp để lấy lại tiền mặt và sau đó chuyển lại giá trị trên hóa đơn qua ngân hàng bên bán

Ngô Liên KT thích bài này.
  5. Hồng Nguyễn Hồng

Hồng Nguyễn Hồng New Member Hội viên mới

Trung tâm cho em hỏi thêm. tháng 10 cty em có tham gia triển lãm và phải đặt cọc trước tiền. khoản tiền đó em cho vào tk nào ạ?

Trung tâm Kế Toán Lê Ánh thích bài này.
  6. Trung tâm Kế Toán Lê Ánh

Khoản đặt cọc em cho vào trả trước cho nhà cung cấp TK 331 nhé

Hồng Nguyễn Hồng thích bài này.
  7. Hồng Nguyễn Hồng

à ko phải trung tâm ơi, ý em là khoản đặt cọc em thanh toán riêng rồi nhưng bên kia còn bắt bên em ký quỹ riêng nữa ý ạ. khoản ký quỹ em cũng cho vào 331 luôn ạ?

8. Trung tâm Kế Toán Lê Ánh

à, khoản ký quỹ thì bạn phải hạch toán riêng nhé. Công ty bạn đang áp dụng chế độ kế toán nào? quyết định 48 hay Thông tư 200 vậy? thời gian ký quỹ là bao lâu (dưới 1 năm hay trên 1 năm)

9. Hồng Nguyễn Hồng

dạ, năm 2016 cty em theo qd 48, thời gian ký quỹ khoảng 5 tháng ạ

10. Trung tâm Kế Toán Lê Ánh

ok bạn, như vậy khoản ký quỹ của công ty bạn là khoản ký quỹ ngắn hạn. Tuy nhiên, Quyết định 48 không có tài khoản 144 nên bạn định khoản vào TK 1388 nhé. Chúc bạn thành công :)

11. letrang1207

letrang1207 New Member Hội viên mới

Xin chào anh chị, em cũng mới vào nghề. Cho em xin ít kinh nghiệm tí ạ.
    Cty em bán hàng thời trang may sẵn tại HồChí Minh, chuẩn bị thành lập 2 chi nhánh phụ thuộc ở 2 quận khác nhau. Khi xuất hàng qua các chi nhánh này để bán hàng thì xuất hóa đơn GTGT có được hay không và cách hoạch toán cũng như kê khai thuế như thế nào ạ?
    Em cám ơn anh/chị.

12. Trung tâm Kế Toán Lê Ánh

Theo khoản 2.6 phụ lục 4 thông tư 39/2014/TT-BTC có quy định về hình thức chứng từ luân chuyển hàng hóa giữa cơ sở chính với đơn vị chi nhánh hoạch toán độc lập hoặc phụ thuộc như sau: "- 2.6. Tổ chức kinh doanh kê khai, nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ xuất điều chuyển hàng hóa cho các cơ sở hạch toán phụ thuộc như các chi nhánh, cửa hàng ở khác địa phương (tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương) để bán hoặc xuất điều chuyển giữa các chi nhánh, đơn vị phụ thuộc với nhau; xuất hàng hóa cho cơ sở nhận làm đại lý bán đúng giá, hưởng hoa hồng, căn cứ vào phương thức tổ chức kinh doanh và hạch toán kế toán, cơ sở có thể lựa chọn một trong hai cách sử dụng hóa đơn, chứng từ như sau:
    a) Sử dụng hóa đơn GTGT để làm căn cứ thanh toán và kê khai nộp thuế GTGT ở từng đơn vị và từng khâu độc lập với nhau;
    b) Sử dụng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ kèm theo Lệnh điều động nội bộ; Sử dụng Phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý theo quy định đối với hàng hóa xuất cho cơ sở làm đại lý kèm theo Lệnh điều động nội bộ.
    Cơ sở hạch toán phụ thuộc, chi nhánh, cửa hàng, cơ sở nhận làm đại lý bán hàng khi bán hàng phải lập hóa đơn theo quy định giao cho người mua, đồng thời lập Bảng kê hàng hóa bán ra gửi về cơ sở có hàng hóa điều chuyển hoặc cơ sở có hàng hóa gửi bán (gọi chung là cơ sở giao hàng) để cơ sở giao hàng lập hóa đơn GTGT cho hàng hóa thực tế tiêu thụ giao cho cơ sở hạch toán phụ thuộc, chi nhánh, cửa hàng, cơ sở nhận làm đại lý bán hàng.

Trường hợp cơ sở có số lượng và doanh số hàng hóa bán ra lớn, Bảng kê có thể lập cho 05 ngày hay 10 ngày một lần. Trường hợp hàng hóa bán ra có thuế suất thuế GTGT khác nhau phải lập bảng kê riêng cho hàng hóa bán ra theo từng nhóm thuế suất.

Cơ sở hạch toán phụ thuộc, chi nhánh, cửa hàng, cơ sở nhận làm đại lý bán hàng thực hiện kê khai nộp thuế GTGT đối với số hàng xuất bán cho người mua và được kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo hóa đơn GTGT của cơ sở giao hàng xuất cho."

Vậy với trường hợp đơn vị chi nhánh công ty bạn là đơn vị hoạch toán phụ thuộc vậy bạn có hai cách để lập chứng từ khi xuất hoàng qua chi nhánh như sau:

- Cách 01: Lập hóa đơn GTGT xuất hàng cho chi nhánh.
    Định khoản:
    Nợ TK 136 - Phải thu nội bộ (giá vốn)/Có TK 155, 156 và Có TK 333
    Khi nhận thông báo bán hàng:
    Nợ TK 632 - Giá vốn hàng bán/Có TK 136 và doanh thu Nợ TK 136/Có TK 5111

- Cách 02: Sử dụng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, sau đó khi bán hàng chi nhánh lập bảng kê hàng hóa đã bán gửi về công ty để công ty xuất hóa đơn 1 lần.

letrang1207 and Nguyệt Ngố like this.
  13. Nguyệt Ngố

Nguyệt Ngố New Member Hội viên mới

Anh chị cho em hỏi cty em có hóa đơn đã xuất ngày 2.3 nhưng 10.3 phát hiện sai 1 số trong MST khách hanfg thì em phải làm thế nào ạ?

14. Trung tâm Kế Toán Lê Ánh

Căn cứ vào khoản 7 điều 3 của thông tư số 26/2015/TT-BTC : Sửa đổi, bổ sung điểm b Khoản 2 Điều 16 của Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 như sau:

"Bổ sung hướng dẫn đối với trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót về tên, địa chỉ người mua nhưng ghi đúng mã số thuế người mua thì các bên lập biên bản điều chỉnh và không phải lập hóa đơn điều chỉnh."
    Như vậy, bạn viết sai MST thì bạn bắt buộc phải làm biên bản hủy hóa đơn đã viết sai đó đồng thời xuất lại hóa đơn mới cho khách hàng nhé.

15. Huyền Accountant

Huyền Accountant New Member Hội viên mới

Về nguyên tắc hóa đơn đầu vào không được kê khai bổ sung cho nên bạn không kê vào quý 4 năm 2016 được. Nếu chi phí này là của năm 2016 thì bạn vẫn đưa vào chi phí nhưng tạm treo khoản VAT, sau đó qua quý 1/2017 bạn kê khai hóa đơn này vào để khấu trừ VAT.

Nhận làm kế toán trọn gói
    0962.217.424

16. letrang1207

letrang1207 New Member Hội viên mới

Vậy kê khai thuế như thế nào đối với hóa đơn GTGT xuất hàng cho chi nhánh trong trường hợp này ạ?

17. Trung tâm Kế Toán Lê Ánh

Nếu bạn xuất hóa đơn trên hóa đơn có thể hiện phần thuế GTGT thì bạn vẫn kê khai thuế GTGT như bình thường nhé.
    Còn nếu xuất phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ thì khi nào nhận được thông báo bán hàng của chi nhánh mới kê khai thuế đầu ra.

letrang1207 thích bài này.
  18. Ngô Nguyệt Mai

Ngô Nguyệt Mai New Member Hội viên mới

trung tâm cho em hỏi với ạ. em nhận hóa đơn vé máy bay của bên đại lý nhưng em thấy trên hóa đơn điện tử ko có dấu treo hay chữ ký của bên đại lý thì có được kê khai ko ạ? Em hỏi bên kia thì họ bảo vẫn đc vì là hó đơn họ tự in ra.

19. Trung tâm Kế Toán Lê Ánh

Căn cứ theo Điểm b Khoản 2 Điều 5 Thông tư 119/2014/TT-BTC:
    “Tổ chức kinh doanh bán hàng hóa, dịch vụ có thể tạo, phát hành và sử dụng hóa đơn không nhất thiết phải có chữ ký người mua, dấu của người bán trong trường hợp sau: hóa đơn điện; hóa đơn nước; hóa đơn dịch vụ viễn thông; hóa đơn dịch vụ ngân hàng đáp ứng đủ điều kiện tự in theo hướng dẫn tại Thông tư này."
    Như vậy, bạn vẫn được kê khai hóa đơn này như bình thường nhé vì đây là hóa đơn điện tử (do đại lý tự in).

Ngô Nguyệt Mai thích bài này.
  20. Hồng Nguyễn Hồng

Lại về vé máy bay, tt cho em hỏi luôn, sếp em đi công tác nhưng ko cầm cuống vé về thì em phải laoij chi phí vé máy bay của sếp đúng ko ạ