Thưởng lương tháng 13 (4tr) thì có nộp Thuế TNCN không?

Thảo luận trong 'Thuế TNCN' bắt đầu bởi khai_1609, 20/1/10.

  1. khai_1609

    khai_1609 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Chào các bạn cho mình hỏi vấn đề này với. Ví dụ lương tháng 12 của người đó là 3.5t và đã trả vào tháng 12 rồi, bây giờ người đó đc thưởng lương tháng 13 là 4t, vậy người đó có đóng thuế tncn ko? nếu đóng là theo công thức này phải ko? TNCN = [3.5t(t12)-4t(bản thân)-bhxh-bhyt-bhtn+2t(=4t*0.5)]. Nếu đúng như công thức của mình thì theo thông tư 84 là mỗi người được giảm trừ 48t mỗi năm, vậy người trong ví dụ trên thu nhập ko tới 48t/năm, vậy người đó ko đóng thuế TNCN à? Mình ko đc rỏ cho lắm, mong a chị nào hiểu rỏ thì giúp mình với. Cảm ơn các bạn nhiều.
     
  2. Linh_suchuoi

    Linh_suchuoi ~~Hội diên chuối~~ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế TNCN

    Nếu không có giảm trừ gia cảnh thì phải đóng thuế TNCN.
    Thu nhập chịu thuế = 3.5tr+4tr = 7.5tr
    Thu nhập tính thuế=7.5tr - 4tr - các khoản bảo hiểm bắt buộc = A
    Thuế TNCN phải nộp = A * 5%
     
  3. cht1510

    cht1510 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế TNCN

    Cty iem lương tháng 13 được tínhlà thu nhập bất thường nên khấu trừ 1 phát 2.5% luôn chả cần biết là cộng vào rùi giảm trừ gia cảnh j hết, k biết cái này có được quy định chỗ nào k hả bác Linh_suchuoi :khonghiu:
     
  4. nmhi

    nmhi New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế TNCN

    tiện đây hỏi luôn nhá
    ví dụ công ty mình tháng 12 có ngừoi thu nhập là 7 triệu ,(giảm trừ gia cảnh 1 người)
    ,lương tháng 13 người đó nhận đựơc 6triệu vậy người đó tính thuế như thế nào?
    mình tách từng tháng ra thì người đó chỉ chịu thuế TNCN tháng 12 thôi đúng không
     
  5. huongnguyen3

    huongnguyen3 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thưởng lương tháng 13 (4tr) thì có nộp Thuế TNCN không?

    Bạn nên xem lại thông tư 160 để biết cách tính thuế TNCN đối với các khoản thưởng năm nhé ( lương tháng 13 được xem là khoản thưởng năm đó bạn)
     
  6. Linh_suchuoi

    Linh_suchuoi ~~Hội diên chuối~~ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế TNCN

    Mình xin chỉnh lại như sau:
    - Lương T13 được giảm 50% thu nhập chịu theo TT160 chỉ kòn 3tr cộng vào thu nhập chịu thuế TNCN.
    - Thu nhập chịu thuế TNCN T12 là: 7tr + 3tr = 10tr
    - Thu nhập tính thuế TNCN: 10tr - 4tr(bản thân) - 1.6tr(gia cảnh) - các khoản BH bắt buộc - các khoản cơm trưa, điện thoại (nếu có quy định trong hợp đồng ko vượt quá mức cho phép) = A
    - Thuế TNCN phải nộp = A *5%
     
  7. adan

    adan New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thưởng lương tháng 13 (4tr) thì có nộp Thuế TNCN không?

    Cái này bạn xem ở TT 160/tt-btc, nó nằm ở Điều 2 khoản 2 mục 2.3 bạn nhé.
     
  8. thuy85

    thuy85 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế TNCN

    Vậy khoản cơm trưa, điện thoại theo quy định là bao nhiêu ạ ?
    Nó được thể hiện trong văn bản nào ạ ?
     
  9. Linh_suchuoi

    Linh_suchuoi ~~Hội diên chuối~~ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế TNCN

    Trích TT62/2009/TT-BTC ban hành ngày 27/3/2009:
    1. Bổ sung vào điểm 2.2 các khoản thu nhập không tính vào thu nhập chịu thuế từ tiền lương tiền công của cá nhân cư trú như sau:
    e) Đối với khoản tiền ăn giữa ca: không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động nếu người sử dụng lao động trực tiếp tổ chức bữa giữa ca cho người lao động.
    Trường hợp, đơn vị chi trả thu nhập không trực tiếp tổ chức bữa ăn ca mà chi tiền ăn ca trực tiếp cho người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế thuế của người lao động nếu mức chi phù hợp với hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội. Trường hợp chi cao hơn mức hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội thì phần chi vượt mức phải tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động.
    Mức chi cụ thể áp dụng đối với doanh nghiệp nhà nước và các tổ chức, đơn vị được phép hoạt động kinh doanh thuộc cơ quan hành chính, sự nghiệp, đảng, đoàn thể, các hội không quá mức quy định của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội. Đối với các doanh nghiệp ngoài nhà nước và các tổ chức khác, mức chi do thủ trưởng đơn vị thống nhất với chủ tịch công đoàn quyết định nhưng mức tối đa cũng không vượt quá mức áp dụng đối với doanh nghiệp nhà nước.
    f) Đối với khoản khoán chi văn phòng phẩm, công tác phí, điện thoại, trang phục,... không tính vào thu nhập chịu thuế nếu mức khoán chi phù hợp với quy định của Nhà nước hiện hành. Mức khoán chi áp dụng đối với từng trường hợp như sau:
    - Đối với cán bộ, công chức và người làm việc trong các cơ quan hành chính sự nghiệp, đoàn thể: mức khoán chi áp dụng theo văn bản hướng dẫn của Bộ Tài chính.
    - Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức kinh doanh, các văn phòng đại diện: mức khoán chi áp dụng phù hợp với mức xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo các văn bản hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.
    - Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức quốc tế, các văn phòng đại diện của tổ chức nước ngoài: mức khoán chi thực hiện theo quy định của Tổ chức, văn phòng đại diện của tổ chức nước ngoài.

    Tiền ăn giữa ca theo quy định hiện nay tối đa là 550k.
    Phí điện thoại tính theo quy định của luật thuế TNDN mức được ghi nhận vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN.
     
  10. BEBIBO

    BEBIBO New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế TNCN

    Vậy cho em hỏi, lương tháng 13 được trả trong tháng 2 cùng với ngày trả lương tháng 1 thì cũng tính như trên đúng ko ah?
     

Chia sẻ trang này