Thuế suất 10% - thuế TNCN

Thảo luận trong 'Thuế TNCN' bắt đầu bởi Sói con, 19/4/10.

  1. Sói con

    Sói con Đẹp trai nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Các bác cho Sói e hỏi những đối tượng nào chịu thuế TNCN 10% vậy ạ? :sorrynha::sorrynha:
     
  2. huyentrang88

    huyentrang88 Khát vọng đổi thay ! Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Thuế suất 10% - thuế TNCN

    Đối với lao động vãng lai có MST cá nhân...:khonghiu:
     
  3. vansi200780

    vansi200780 **Vẫn mãi yêu em** Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế suất 10% - thuế TNCN

    Bé sói đi hỏi bé Thiên Thanh chỉ cho, chú chỉ có một đoạn thông tư 62/2009/TT-BTC.
    Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:



    Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:



    - Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).



    - Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.



    - Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.
     
  4. Linh_suchuoi

    Linh_suchuoi ~~Hội diên chuối~~ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Thuế suất 10% - thuế TNCN

    Bổ sung thêm để bé Sói về hỏi lại bác Thiên Thanh_:
    6. Đối với thu nhập từ trúng thưởng:
    Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng không phụ thuộc vào số lần nhận tiền thưởng
    6.2. Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ trúng thưởng áp dụng theo biểu thuế toàn phần là 10%.

    7. Đối với thu nhập từ thừa kế, quà tặng:
    Thu nhập tính thuế từ thừa kế, quà tặng là phần giá trị tài sản nhận thừa kế, quà tặng vượt trên 10 triệu đồng mỗi lần nhận
    7.2. Thuế suất: Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với thừa kế, quà tặng được áp dụng theo biểu thuế toàn phần với thuế suất là 10%.
     
  5. huyentrang88

    huyentrang88 Khát vọng đổi thay ! Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Thuế suất 10% - thuế TNCN

    Bạn tham khoả cái nì nhé !
     
  6. vansi200780

    vansi200780 **Vẫn mãi yêu em** Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế suất 10% - thuế TNCN

    Mấy cái củ này em lượm ở đâu ra thế.
     
  7. huyentrang88

    huyentrang88 Khát vọng đổi thay ! Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Thuế suất 10% - thuế TNCN

    Hum đi học thuế e thấy họ có nói zậy....Nhưng nếu tự viết ra thì em sợ lời lẽ hok chuẩn nên e kím lun ở mí trang web em đọc được đó anh Van...:171:
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.