Thuế GTGT hộ kinh doanh cá thể.

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi phansythien, 24/2/09.

  1. phansythien

    phansythien New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    từ ngày 01/01/2009 các hộ kinh doanh cá thể, các cơ sở, không còn nộp thuế TNDN (thuế khoán) nữa. vậy có phải nộp thuế GTGT không ?! có quy định nào về thuế cho các cơ sở kinh doanh hộ cá thể này, có thể cho em xin với được không ?! cảm ơn!
     
  2. Haiauo2000

    Haiauo2000 (¯`°•.*HONEY*.•°´ ¯) Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế GTGT hộ kinh doanh cá thể.

    Vẫn phải nộp thuế GTGT nhé em.
    Trong lĩnh vực thương mại : (Dthu *10%) *10% (tính ra thuế xuất có 1%, rẻ nhỉ). Em tham khảo trong TT129 nhé
     
  3. phansythien

    phansythien New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế GTGT hộ kinh doanh cá thể.

    vậy thì có 1% ?! vậy mà em khai cho tiệm internet là 1,7tr/tháng mà đội thuế áp thuế em 150.000đ/tháng. em thấy nhiều quá!
     
  4. phansythien

    phansythien New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế GTGT hộ kinh doanh cá thể.

    bác nào có "hướng dẫn thực hiện Điều 38 Luật quản lý thuế (cách tính thuế GTGT đối với hộ kinh doanh cá thể)" cho em xin với! tìm mãi không ra được!
     
  5. tiger2774

    tiger2774 Dễ thương nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế GTGT hộ kinh doanh cá thể.

    Em nên hỏi trực tiếp chi cục thuế chủ quản. Vì biểu tính tỷ lệ GTGT ở mỗi tỉnh thành khác nhau. Năm nay đã có sự thay đổi rồi đấy.

    Cái đó hiện chưa áp dụng cho hộ cá thể nhé em.

    Luật quản lý thuế không có hướng dẫn chuyện này đâu. Bạn nên xem luật thuế số 13 (GTGT).

    Bạn vào link dưới để tải tài liệu mình cần nhé.

    http://danketoan.com/forum/showthread.php?t=100875
     
  6. Sói con

    Sói con Đẹp trai nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế GTGT hộ kinh doanh cá thể.

    Ối chời ơi!

    1% trên doanh thu, VAT đầu vào ko đc khấu trừ! So với 10% trên (Doanh thu - Chi phí )
    Vậy mà vội vàng kết luận "rẻ"!

    Đúng là ko phải dân kế toán muh! :161: :161::leu:
     
  7. phansythien

    phansythien New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế GTGT hộ kinh doanh cá thể.

    Luật thuế số 13 cũng như TT129, đọc thêm tức! đều là : "theo điều 38 luật quản lý thuế (bộ sẽ có hướng dẫn cụ thể sau?!!!!!!) chờ rụng cả lông mi cũng không biết nó hướng dẫn ở đâu!
     
  8. lexuanchung

    lexuanchung New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế GTGT hộ kinh doanh cá thể.

    thuế GTGT của tiệm Internet cao hơn một số lĩnh vực kinh doanh khác mà bạn, vì thế bên Thuế họ thu cao hơn, bạn nên tham khảo biểu mẫu thuế để rõ hơn bạn nhé.
     
  9. Tongokhong

    Tongokhong New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế GTGT hộ kinh doanh cá thể.

    Tại sao một số hộ KD thể không phải kê khai đầu vào với thuế các bác nhỉ?:gaitai:
     
  10. tiger2774

    tiger2774 Dễ thương nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế GTGT hộ kinh doanh cá thể.

    Vì họ áp dụng tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp.
     
  11. Tongokhong

    Tongokhong New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế GTGT hộ kinh doanh cá thể.

    E chưa hiểu lắm,Lão giải thích thêm giùm E nhé:
    Đầu vào không phải kê khai...
    1.Vậy hóa đơn xuất bán họ muốn xuất cái gì cũng được hả Anh(họ chấp nhận chịu thuế trên doanh thu-cái này E đã biết)?
    2.Như vậy họ xuất khống hóa đơn thì Thuế làm sao kiểm soát được ?
     
  12. hoathanh815

    hoathanh815 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế GTGT hộ kinh doanh cá thể.

    Nếu hộ kinh doanh cá thể hoạt động tại TP. HCM thì áp dụng theo:

    - QD 16333/CT-QĐV.v ban hanh bieu ty le gia tri gia tang tinh tren doanh thu

    - QD 16334/CT-QĐ V.v ban hanh bieu ty le thu nhap chiu thue tren doanh thu

    Các bạn có thể tham khảo thêm theo đường link này:
    http://www.hcmtax.gov.vn/thongbao.aspx?itermid=1583
     
  13. tiger2774

    tiger2774 Dễ thương nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế GTGT hộ kinh doanh cá thể.

    Vấn đề này là chuyên môn bên Thuế, có thể xác định qua quá trình thực tế bán hàng, qua công tác xác minh hóa đơn...
     
  14. Tongokhong

    Tongokhong New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế GTGT hộ kinh doanh cá thể.

    Em nghĩ : Có lẽ các bác thuế phường cứ ăn cơm xong rồi lại bắc ghế nằm tại cửa hàng của hộ kd cá thể thì mới mong làm được cái dòng màu dỏ cuả Anh...hic hic
    Em chưa hiểu anh ah,Làm sao thuế phường có nhiều nhân lực và nhiều thời gian như thế hả Anh?:gaitai::gaitai:
     
  15. phansythien

    phansythien New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế GTGT hộ kinh doanh cá thể.

    nhìn mấy anh thuế phường cài nó mệt! hỏi thì ảnh nói là "theo" quy định, nhưng hỏi xin cái quy định thì ảnh bảo là không có ...đây! em nghĩ thuế GTGT mà ảnh lấy một con số "tròn trỉnh" 150n, 200n, 300n... thì em nghĩ có đôi chút trật đường rây!
     
  16. tiger2774

    tiger2774 Dễ thương nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thuế GTGT hộ kinh doanh cá thể.

    Chuyên môn nghiệp vụ thuế làm sao em biết chứ?

    Không đồng ý thì đừng ký vào biên bản, xong ngay mà.
     

Chia sẻ trang này