Thời hạn đăng ký MST cá nhân

Thảo luận trong 'Quản lý thuế' bắt đầu bởi lequynhhoa86, 15/12/08.

  1. lequynhhoa86

    lequynhhoa86 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Các pác cho e bít khi nào hết hạn đăng ký MST cá nhân với ạ?:lasao:
     
  2. thuhangbo25

    thuhangbo25 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thời hạn đăng ký MST cá nhân

    theo kinh nghiệm của mình thì bạn cần đăng ký trước ngày 20 của tháng sau khi phát sinh tiền thuế. (Vì sau khi nhận được mã số thuế cá nhân bạn phải lên chi cục thuế kê khai với tổ ấn chỉ và đi nộp thuế tại kho bạc)
     
  3. Mikka

    Mikka New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thời hạn đăng ký MST cá nhân

    Nói như bạn thuhangbo25 là không đúng, theo quy định của luật Quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn thi hành thì: Căn cứ theo thông tư 85/TT-BTC ngày 18 tháng 7 năm 2007 Hướng dẫn thi hành Luật quản lý thuế về việc đăng ký thuế:
    Đối tượng thuộc diện đăng ký thuế phải đăng ký thuế theo mẫu quy định với cơ quan thuế, trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày:
    - Được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy phép thành lập và hoạt động hoặc giấy chứng nhận đầu tư;
    - Bắt đầu hoạt động kinh doanh trong trường hợp không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc ngày phát sinh nghĩa vụ thuế trong trường hợp người nộp thuế là tổ chức, cá nhân không kinh doanh;
    - Phát sinh trách nhiệm khấu trừ thuế và nộp thuế thay của các tổ chức cá nhân;
    - Bắt đầu thực hiện nhiệm vụ thu phí, lệ phí theo quy định của pháp luật;
    - Phát sinh nghĩa vụ thuế thu nhập cá nhân (ngày cá nhân nhận thu nhập);
    - Phát sinh tiền thuế GTGT được hoàn theo quy định của pháp luật về thuế đối với các chủ dự án (hoặc đại diện được uỷ quyền như ban quản lý công trình), nhà thầu chính nước ngoài....
    Chào!
     
  4. Baocông

    Baocông Tiền trảm hậu tấu Thành viên BQT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    2,967
    Điểm thành tích:
    8
    Ðề: Thời hạn đăng ký MST cá nhân

    Bác cho hỏi là em đã có phát sinh nghĩa vụ thuế nhưng em vẫn chưa đăng ký thuế thì sao nhỉ ???
     
  5. Mikka

    Mikka New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thời hạn đăng ký MST cá nhân

    Nếu trường hợp đã phát sinh mà chưa đăng ký thì: Căn cứ NGHỊ ĐỊNH CỦA CHÍNH PHỦ SỐ 98/2007/NĐ-CP NGÀY 07 THÁNG 06 NĂM 2007 QUY ĐỊNH VỀ XỬ LÝ VI PHẠM PHÁP LUẬT VỀ THUẾ VÀ CƯỠNG CHẾ THI HÀNH QUYẾT ĐỊNH HÀNH CHÍNH THUẾ

    Điều 9. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định
    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ 05 đến 10 ngày.
    2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày.
    3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 đến 30 ngày.
    4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 30 đến 40 ngày.
    5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 đến 90 ngày.
    6. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều này bao gồm cả thời gian gia hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều 33 của Luật Quản lý thuế.
    7. Không áp dụng các mức xử phạt quy định tại Điều này đối với trường hợp được gia hạn nộp thuế theo quy định của pháp luật quản lý thuế.
    Điều 10. Xử phạt đối với hành vi vi phạm các quy định về cung cấp thông tin liên quan đến xác định nghĩa vụ thuế
    Hành vi vi phạm chế độ cung cấp thông tin liên quan đến việc xác định nghĩa vụ thuế nhưng không thuộc trường hợp khai thiếu thuế, trốn thuế, gian lận thuế thì tuỳ theo hành vi, mức độ vi phạm mà bị xử phạt như sau:
    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:
    a) Cung cấp thông tin, tài liệu, hồ sơ pháp lý liên quan đến đăng ký thuế theo thông báo của cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 05 ngày làm việc trở lên;
    b) Cung cấp thông tin, tài liệu, sổ kế toán liên quan đến việc xác định nghĩa vụ thuế theo thông báo của cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 05 ngày làm việc trở lên;
    c) Cung cấp sai lệch về thông tin, tài liệu, sổ kế toán liên quan đến việc xác định nghĩa vụ thuế quá thời hạn theo yêu cầu của cơ quan thuế.
    2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:
    a) Cung cấp không đầy đủ, không chính xác các thông tin, tài liệu, sổ kế toán liên quan đến việc xác định nghĩa vụ thuế trong thời hạn kê khai thuế; số hiệu tài khoản, số dư tài khoản tiền gửi cho cơ quan có thẩm quyền khi được yêu cầu;
    b) Không cung cấp đầy đủ, đúng các chỉ tiêu, số liệu liên quan đến nghĩa vụ thuế phải đăng ký theo chế độ quy định, bị phát hiện nhưng không làm giảm nghĩa vụ với ngân sách nhà nước;
    c) Cung cấp không đầy đủ, không chính xác các thông tin, tài liệu liên quan đến tài khoản tiền gửi tại ngân hàng, tổ chức tín dụng khác, Kho bạc Nhà nước trong thời hạn 03 ngày làm việc, kế từ ngày được cơ quan thuế yêu cầu.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Điều 14. Xử phạt đối với hành vi trốn thuế, gian lận thuế
    Người nộp thuế có hành vi trốn thuế, gian lận thuế quy định tại Điều 108 của Luật Quản lý thuế ngoài việc phải nộp đủ số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận thì còn bị xử phạt theo số lần tính trên số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận như sau:
    1. Phạt tiền 1 lần tính trên số thuế trốn, số thuế gian lận đối với người nộp thuế vi phạm lần đầu không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 13 Nghị định này hoặc vi phạm lần thứ hai mà có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên khi có một trong các hành vi vi phạm sau đây:
    a) Không nộp hồ sơ đăng ký thuế; không nộp hồ sơ khai thuế hoặc nộp hồ sơ khai thuế sau 90 (chín mươi) ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại các khoản 1, 2, 3 và khoản 5 Điều 32 của Luật Quản lý thuế, hoặc kể từ ngày hết thời hạn gia hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều 33 của Luật Quản lý thuế;
    Đối với trường hợp nộp hồ sơ khai thuế tạm tính theo quý quá 90 ngày so với thời hạn quy định, nhưng vẫn trong thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm thì không xử phạt về hành vi trốn thuế quy định tại Điều này mà xử phạt vi phạm về hành vi khai thuế quy định tại Điều 9 Nghị định này.
     
    Chỉnh sửa cuối: 16/12/08
  6. nguyen_t996

    nguyen_t996 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thời hạn đăng ký MST cá nhân

    chết rùi, công ty mình có nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân hàng tháng nhưng lại không đăng ký MST cho từng nhân viên, có sao không vậy, giờ đăng ký có bị phạt không???????
     
  7. tiger2774

    tiger2774 Dễ thương nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thời hạn đăng ký MST cá nhân

    Mikka post đoạn trích ở Nghị định 98/2007/ND-CP để trả lời cho bạn nào vậy? Mình thấy câu hỏi như sau mà

    Bi giờ bạn tập hợp danh sách và đến Cục thuế đăng ký MST đi nha. Không có bị phạt đâu.
     
  8. Sư Tử Chúa

    Sư Tử Chúa Quản lý SMOD & MOD Thành viên BQT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1,599
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thời hạn đăng ký MST cá nhân

    Thế đi làm riêng được không anh?
     
  9. tiensinh

    tiensinh Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Thời hạn đăng ký MST cá nhân

    Bác đã thăng đường thì xử phạt thôi, xử phạt rồi mà vẫn không đăng ký thì cộng thêm tiền án tiền sự. :xinloinhe:
     
  10. thuhangbo25

    thuhangbo25 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thời hạn đăng ký MST cá nhân

    Không bị phạt đâu.
    Bạn đến: 285 Đội Cấn, Số điện thoại: (043).7622239; hoặc Số 36 đường Tô Hiệu - phường Nguyễn Trãi TP Hà Đông đăng ký MST cá nhân cho từng nhân viên. Đến đó xin mẫu tờ khai. Hồ sơ bạn phải nộp bao gồm: tờ khai đăng ký MST cá nhân, chứng minh thư photo,2 ảnh 3x4, danh sách tên các nhân viên đăng ký. Sau khi nộp xong họ sẽ viết giấy hẹn sau 7ngày mới lấy được. Bạn cứ chuẩn bị sẵn hồ sơ để đỡ phải đi lại nhiều lần như mình nhé.Chúc thành công!
     
  11. tiger2774

    tiger2774 Dễ thương nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thời hạn đăng ký MST cá nhân

    Nghĩa vụ của mọi cá nhân là phải đi đăng ký MST cho cá nhân mình. Đối với các DN thì cơ quan thuế khuyến khích nên tập trung lại để DN đứng ra đại diện đi đăng ký => đở mất thời gian của DN và cơ quan thuế.
     
  12. Sư Tử Chúa

    Sư Tử Chúa Quản lý SMOD & MOD Thành viên BQT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1,599
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thời hạn đăng ký MST cá nhân

    Hiện tại đi đăng ký chỗ nào thế? Thủ tục gồm những gì?
     
  13. tiger2774

    tiger2774 Dễ thương nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thời hạn đăng ký MST cá nhân

    Đăng ký tại Cục thuế hay Chi cục thuế chủ quản.

    Hồ sơ và thủ tục nằm ở thông tư 84/2008/TT-BTC và thông tư 85/2007/TT-BTC.
     
  14. VôDanh01

    VôDanh01 **** Just Do It **** Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thời hạn đăng ký MST cá nhân

    Nghĩa vụ? Ở Cục Thuế chỗ em chỉ bắt buộc đăng ký MST đối với người có thu nhập trên 4tr. Còn dưới 4tr mà bắt buộc thì họ trả lời là chưa có văn bản hướng dẫn.
    Ở các Cục Thuế khác nhau hả anh
     
  15. Baocông

    Baocông Tiền trảm hậu tấu Thành viên BQT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    2,967
    Điểm thành tích:
    8
    Ðề: Thời hạn đăng ký MST cá nhân

    Liên quan gì đến câu hỏi của em đâu bác. ????
    Phạt về tội gì vậy bác ????
    Hiện tại ở TP.HCM thì nghe đồn đăng ký ở gần Tràm Chim thì phải
     
  16. tiensinh

    tiensinh Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Thời hạn đăng ký MST cá nhân

    Đối tượng phải đăng ký thuế theo LQLT:
    Theo Luật quản lý thuế thì thời hạn đăng ký thuế:
    Phạt chậm đăng ký thuế theo NĐ 98:
    :xinloinhe:
     
  17. loan76

    loan76 Vô Hại Thành viên BQT Moderating

    Được cảm ơn:
    4,444
    Điểm thành tích:
    8
    Ðề: Thời hạn đăng ký MST cá nhân

    Phạt về tội chậm nộp thuế chứ tội gì ?

    Thời hạn nộp hồ sơ đăng ký MST : 20/2/2009
    Thời hạn nộp bổ sung hồ sơ giảm tr72 gia cảnh là 30/6/2009.
     
  18. Baocông

    Baocông Tiền trảm hậu tấu Thành viên BQT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    2,967
    Điểm thành tích:
    8
    Ðề: Thời hạn đăng ký MST cá nhân

    Khổ quá .... vậy ra ông thuế cắt cổ oan à.
    Em có thu nhập trong khu vực phải đóng thuế. Công ty đã thu của em mà không chịu kê khai gì ráo, giờ mấy ẻm thuế đè em ra mà tỉa thì oan cho em quá ...
     
  19. loan76

    loan76 Vô Hại Thành viên BQT Moderating

    Được cảm ơn:
    4,444
    Điểm thành tích:
    8
    Ðề: Thời hạn đăng ký MST cá nhân

    Ui trùi, cty đăng ký MST cho em thì cty có trách nhiệm khấu trừ thuế, cty đã thu thì cty có chứng từ, khi đó thì mấy ảnh Thuế đè đầu cty thôi, em lo quá nhỉ !
     
  20. tiensinh

    tiensinh Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Thời hạn đăng ký MST cá nhân

    Bác chỉ ra chỗ oan của bác cái để dừng lại, không nhỡ cắt nhầm chỗ khác thì mất nhiều người lắm!:xinloinhe:
     

Chia sẻ trang này