Thời Hạn Bắt Buộc Sử Dụng Hoá Đơn Điện Tử Là Khi Nào? 01/11/2020 hay 01/07/2022?

HaTT_TT

New Member
Hội viên mới
Trong thời gian qua, rất nhiều bạn có thắc mắc về hoá đơn điện tử bắt buộc là khi nào? Tại sao lại có nhiều ý kiến như vậy?

Hiện nay, có 2 loại hoá đơn được áp dụng song song là hoá đơn giấy và hoá đơn điện tử (Theo quy định tại Thông tư 39/2014/TT-BTC, Thông tư số 26/2015/TT-BTC và Thông tư 32/2011/TT-BTC). Tuy nhiên, Cơ quan thuế vẫn khuyến khích các doanh nghiệp đẩy mạnh áp dụng hoá đơn điện tử. Nếu doanh nghiệp vẫn còn hoá đơn giấy có thể sử dụng song song 2 hình thức hoá đơn này hoặc sử dụng hết hoá đơn giấy, đến thời hạn bắt buộc chuyển đổi thì tất cả các chuyên nghiệp phải chuyển sang sử dụng duy nhất hình thức hoá đơn điện tử. Đây là vấn đề tiết kiệm kinh phí, chi phí...để tránh lãng phí nguồn lực của doanh nghiệp.

Xem thêm>> Đối tượng bắt buộc sử dụng hoá đơn điện tử

Về quy định bắt buộc áp dụng hoá đơn điện tử, Thông tư 68, Nghị định 119 và Luật quản lý Thuế 38/2019/QH14 có những quy định khác nhau về thời hạn bắt buộc áp dụng hoá đơn điện tử. Cụ thể:

- Theo quy định tại Điều 35 Nghị định số 119/2018/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 12/09/2018
“Việc tổ chức thực hiện hóa đơn điện tử, hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế theo quy định của Nghị định này thực hiện xong đối với các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh chậm nhất là ngày 01 tháng 11 năm 2020”.

- Theo quy định tại Khoản 3 Điều 26 Thông tư 68/2019/TT-BTC hiệu lực từ 30/09/2019 hướng dẫn thực hiện Nghị định 119/2018/NĐ-CP có hiệu lực thi hành từ 14/11/ 2019 cũng quy định:
“Từ ngày 01/11/2020, các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh phải thực hiện đăng ký áp dụng hóa đơn điện tử theo hướng dẫn tại Thông tư này.”

-
Khoản 2 Điều 151, Luật quản lý thuế 38/2019/QH14 có hiệu lực từ 1/7/2020 quy định:
"Quy định về hoá đơn, chứng từ điện tử của luật này có hiệu lực thi hành từ 01/07/2022; Khuyến khích cơ quan, tổ chức, cá nhânáp dụng về hoá đơn, chứng từ điện tử của luật này trước ngày 1/7/2022"

- Khoản , Điều 156 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật số 80/2015/QH13 hiệu lực từ 30/06/2015 quy định về áp dụng văn bản pháp luật:
"Trong trường hợp các văn bản quy phạm pháp luật có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng văn bản có hiệu lực pháp lý cao hơn"

Căn cứ vào các quy định trên, thời hạn bắt buộc áp dụng hoá đơn điện tử là ngày 1/7/2022 theo quy định của Luật quản lý Thuế số 38/2019/QH14

Nhà nước khuyến khích doanh nghiệp sử dụng hoá đơn điện tử trước ngày 01/07/2022
bởi hoá đơn điện tử mang lại nhiều tiện ích cho doanh nghiệp:
- Tiết kiệm 90% chi phí cho việc phất hành, vận chuyển, lưu trữ và quản lý hoá đơn
Việc sử dụng hoá đơn điện tử giúp doanh nghiệp có thể gửi hoá đơn trực tiếp cho khách hàng qua email, SMS,...trên môi trường điện tử, lưu trữ hoá đơn dạng dữ liệu điện tử trên hệ thống phần mềm, giảm thiểu chi phí in hoá đơn, chuyển phát cho khách hàng, thuê kho lưu trữ...

- An toàn, bảo mật
Hoá đơn điện tử được lưu trữ và quản lý trên hệ thống phần mềm điện tử. Khách hàng chỉ cần truy cập hệ thống online để trích xuất và lưu trữ hoá đơn trực tiếp ngay trên phần mềm. Điều này giúp khách hàng yên tâm với những rủi ro về cháy, mất , hỏng hoá đơn
Ngoài ra, việc đăng nhập vào phần mềm để thực hiện các nghiệp vụ về hoá đơn cần phải có tài khoản và mật khẩu, và có chữ ký số mới có thể xuất hoá đơn. Vì thế, điêu này ngăn chặn được tình trạng hoá đơn, chứng tử giả.

- Tiết kiệm thời gian,giảm thiểu thủ tục hành chính
Toàn bộ quy trình được thực hiện trực tuyến nên khi cần sử dụng hoá đơn phục vụ mục đích kê khai, phục vụ công tác kế toán, khách hàng doanh nghiệp có thể chủ động truy xuất dữ liệu hoá đơn online để kiểm tra thông tin háo đơn kịp thời trên hệ thống mà không cần chờ đợi bên bán giao hoá đơn gây chậm trễ hoạt động kinh doanh. Từ đó giúp khách hàng tiết kiệm thời gian giao ịch trực tiếp với ngân hàng.
Việc sử dụng hoá đơn điện tử cũng giúp doanh nghiệp tiết kiệm được thời gian, thủ tục hành chính với cơ quan thuế. Thay vì mất thời gian chờ đợi tại chi cục thuế, doanh nghiệp có thể gửi trực tiếp các hồ sơ, dữ liệu tới cơ quan thuế qua đường điện tử

- Tiện ích cao, đa dạng phương thức gửi hoá đơn cho khách hàng
Với tiện ích truy xuất online, khách hàng doanh nghiệp có thể sử dụng nhiều tuỳ chọn theo nhu cầu của đơn vị với phương thức lưu trữ đa dạng.
Doanh nghiệp có thể gửi trực tiếp cho khách hàng qua hình thức truyền nhận được thoả thuận trước như Email, SMS...hay gửi qua hệ thống trung gian của tổ chức cung cấp giải pháp hoá đơn điện tử

Như vậy, bài viết trên đây chúng tôi đã giúp các bạn nắm rõ được thời hạn bắt buộc áp dụng hoá đơn điện tử. Doanh nghiệp cần nắm rõ để kịp thời chuẩn bị các điều kiện để áp dụng hoá đơn điện tử cho doanh nghiệp mình

Tham khảo thêm>> Tại sao doanh nghiệp cần phải sử dụng chữ ký số
 

ruacon123

New Member
Hội viên mới
1. Luật Quản lý thuế (sửa đổi) và Nghị định 119/2018/NĐ-CP quy định khác nhau về thời hạn bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử
Tại Khoản 2, Điều 35 Nghị định số 119/2018/NĐ-CP có hiệu lực từ 01/11/2018 quy định: “Việc tổ chức thực hiện hóa đơn điện tử, hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế theo quy định của Nghị định này thực hiện xong đối với các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh chậm nhất là ngày 01 tháng 11 năm 2020”.
Trên thực tế, tính đến thời điểm hiện tại thì Tổng cục Thuế – Bộ Tài chính và các cơ quan thuế địa phương vẫn hướng dẫn doanh nghiệp, tổ chức và cá nhân kinh doanh triển khai hóa đơn điện tử theo lộ trình đã quy định tại Nghị định 119/2018/NĐ-CP.

Tuy nhiên, tại kỳ họp vừa qua, Quốc hội đã thông qua Luật Quản lý thuế (sửa đổi). Tại Chương X đã quy định về việc áp dụng hóa đơn, chứng từ điện tử với một số nội dung tương tự như đã quy định tại Nghị định số 119/2018/NĐ-CP. Tuy nhiên, Luật Quản lý thuế 2019 nêu: Những nội dung về hóa đơn, chứng từ điện tử sẽ có hiệu lực từ ngày 1/7/2022. Khuyến khích các cơ quan, đơn vị tổ chức thực hiện những quy định về hóa đơn điện tử tại Luật này trước ngày 1/7/2022.

Quy định này của Luật Quản lý thuế (sửa đổi) được hiểu là quy định chung dành cho hóa đơn, chứng từ điện tử nói chung, bao gồm: hợp đồng, đề nghị, thông báo, xác nhận hoặc các tài liệu khác ở dạng thông điệp dữ liệu do các bên đưa ra liên quan tới việc giao kết hay thực hiện hợp đồng.

Hiểu sai về định nghĩa trên khiến nhiều doanh nghiệp và kế toán lầm tưởng về việc lùi thời hạn bắt buộc áp dụng hóa đơn điện tử đến 1/7/2022. Đây là hiểu nhầm rất tai hại khiến doanh nghiệp tốn kém về chi phí và có thể gặp rủi ro về pháp lý vì không kịp thời chuyển đổi sang hóa đơn điện tử.
2. Bộ Tài chính chính thức ban hành Thông tư 68/2019/TT-BTC quy định hạn cuối bắt buộc áp dụng hóa đơn điện tử là 1/11/2020

nguồn: https://www.meinvoice.vn/tin-tuc/4841/thoi-han-bat-buoc-su-dung-hoa-don-dien-tu/
 

ruacon123

New Member
Hội viên mới
Tổng cục Thuế: Bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử từ 01/11/2020
Tổng cục Thuế có Công văn 2578/TCT-CS ngày 23/6/2020 trả lời vướng mắc về thời điểm bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử.

Tổng cục Thuế: Bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử từ 01/11/2020
- Ngày 12/9/2018, Chính phủ ban hành Nghị định 119/2018/NĐ-CP, trong đó quy định:
Điều 35. Hiệu lực thi hành

3.Trong thời gian từ ngày 01 tháng 11 năm 2018 đến ngày 31 tháng 10 năm 2020, các Nghị định: số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ vẫn còn hiệu lực thi hành.
4. Kể từ ngày 01 tháng 11 năm 2020, các Nghị định: số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ hết hiệu lực thi hành."
- Ngày 13/6/2019, tại Kỳ họp thứ 9 Quốc hội khóa XIV đã thông qua Luật Quản lý thuế 2019, trong đó quy định:
Điều 151. Hiệu lực thi hành

2. Quy định về hóa đơn, chứng từ điện tử của Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2022; khuyến khích cơ quan, tổ chức, cá nhân áp dụng quy định về hóa đơn, chứng từ điện tử của Luật này trước ngày 01 tháng 7 năm 2022."
- Bộ Tài chính ban hành Thông tư 68/2019/TT-BTC ngày 30/9/2019 trong đó quy định:
Điều 26. Hiệu lực thi hành

2. Từ ngày 01 tháng 11 năm 2018 đến ngày 31 tháng 10 năm 2020, để chuẩn bị điều kiện cơ sở vật chất, cơ sở hạ tầng kỹ thuật công nghệ thông tin để đăng ký, sử dụng, tra cứu và chuyển dữ liệu lập hóa đơn điện tử theo quy định tại Nghị định số 119/2018/NĐ-CP, trong khi cơ quan thuế chưa thông báo các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh chuyển đổi để sử dụng hóa đơn điện tử theo quy định Nghị định số 119/2018/NĐ-CP và theo hướng dẫn tại Thông tư này thì doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh vẫn áp dụng hóa đơn theo quy định tại Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010, Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 và các văn bản hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP, Nghị định số 04/2014/NĐ-CP.”
Vì vậy, nhiều tổ chức cá nhân thắc mắc về thời điểm bắt buộc thực hiện hóa đơn điện tử là ngày 01/11/2020 theo Nghị định 119 hay là từ ngày 01/7/2022 theo Luật Quản lý thuế 2019.
Liên quan đến vấn đề thắc mắc nêu trên, tại Công văn 2578/TCT-CS ngày 23/6/2020, Tổng Cục thuế đã trả lời như sau:
- Từ ngày 01/11/2018 đến ngày 31/10/2020, trong khi cơ quan thuế chưa thông báo Công ty chuyển đổi sử dụng hóa đơn điện tử theo Nghị định 119/2018/NĐ-CP và Thông tư 68/2019/TT-BTC thì việc áp dụng hóa đơn thực hiện theo Nghị định 51/2010/NĐ-CP, Nghị định 04/2014/NĐ-CP, Thông tư 39/2014/TT-BTC và Thông tư 32/2011/TT-BTC .
- Từ ngày 01/11/2020, việc áp dụng hóa đơn điện tử thực hiện theo Nghị định 119/2018/NĐ-CP và Thông tư 68/2019/TT-BTC.
- Bộ Tài chính dự thảo trình Chính phủ thay thế Nghị định 119/2018/NĐ-CP quy định về hóa đơn, chứng từ điện tử để hướng dẫn Luật Quản lý thuế 2019.
Khi Chính phủ ban hành Nghị định quy định về hóa đơn, chứng từ điện tử theo Luật Quản lý thuế 2019 thì thực hiện theo quy định tại Nghị định quy định về hóa đơn, chứng từ điện tử.
Như vậy, theo Tổng cục thuế các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử theo Nghị định 119/2018/NĐ-CP kể từ ngày 01/11/2020.
Công văn 2578/TCT-CS được ban hành ngày 23/6/2020.

Nguồn: thư viện pháp luật. https://***************.vn/tintuc/vn/thoi-su-phap-luat-binh-luan-gop-y/30660/tong-cuc-thue-bat-buoc-su-dung-hoa-don-dien-tu-tu-01-11-2020
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top