Thời điểm nào xuất hóa đơn là đúng với quy định?

Thảo luận trong 'Hóa Đơn Chứng Từ' bắt đầu bởi xuyendt.aof, 12/6/10.

  1. xuyendt.aof

    xuyendt.aof New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    em chào anh chị. Mọi ng cho em hỏi câu này với. khi nào thì xuất hóa đơn ạ? Em nghĩ là khi xuất hàng bán, khách hàng chấp nhận thanh toán hoặc thanh toán thì mới xuất, nó tương tự như khi ghi nhận doanh thu ấy, ko biết đúng ko a? có j mong các bậc tiền bối giúp đỡ, em chưa đi làm,chỉ là em nghĩ thế thui, ko biết đúng ko nữa?hic
     
  2. Linh_suchuoi

    Linh_suchuoi ~~Hội diên chuối~~ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: khi nào xuất hóa đơn?

    Khi đã xác định doanh thu ghi nhận tức hàng đã bán thì lập hóa đơn ko phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
     
  3. kitty_alice

    kitty_alice New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: khi nào xuất hóa đơn?

    Khi xuất hàng bán thì xuất hóa đơn. Nếu khách hàng có yêu cầu cuối tháng xuất hóa đơn thì có sổ ký nhận hàng, cuối tháng cộng sổ rồi xuất hóa đơn 1 lần.
     
  4. THANH_HA

    THANH_HA New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: khi nào xuất hóa đơn?

    Bán hàng bắt buộc phải xuất hóa đơn nhé, nếu giá trị nhỏ hoặc khách hàng không lấy thì lập bảng kê, cuối tháng tập hợp bảng kê đó xuất hóa đơn GTGT, doanh thu được xác định khi lập hóa đơn.
     
  5. lamdieuque

    lamdieuque (¯`v´¯)(¯`v´¯) Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: khi nào xuất hóa đơn?

    Văn bản nào cho phép cuối tháng mới xuất hóa đơn một lần theo bảng kê vậy anh :ngay:
     
  6. Mr. Cool

    Mr. Cool Mát mẻ nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    2
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: khi nào xuất hóa đơn?


    Nghị định 89 đó chị.
    Áp dụng đối với bán hàng khách lẻ.
     
  7. lamdieuque

    lamdieuque (¯`v´¯)(¯`v´¯) Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: khi nào xuất hóa đơn?

    Chị đố em chai tìm được đoạn nào trong NĐ89 qui định về xuất hóa đơn theo bảng kê vào cuối tháng
     
  8. Mr. Cool

    Mr. Cool Mát mẻ nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    2
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: khi nào xuất hóa đơn?

    Thông tư 120 hướng dẫn NĐ 89

    VI - 1.4
     
  9. lamdieuque

    lamdieuque (¯`v´¯)(¯`v´¯) Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: khi nào xuất hóa đơn?

    TT120 cũng không có đoạn nào nói cuối tháng được xuât hóa đơn theo bảng kê một lần:ngay:
     
  10. londat

    londat New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: khi nào xuất hóa đơn?

    không phải vậy đâu cậu ạ , khi cậu bàn hàng ra là cậu phải xuất hóa đơn rùi kể cả họ chưa thanh toán, bởi nếu họ chưa thanh toán thì mình ghi nhận nợ , ok
     
  11. Mr. Cool

    Mr. Cool Mát mẻ nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    2
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: khi nào xuất hóa đơn?

    CV 3072/TCT-PCCS

    Kính gửi: Cục thuế tỉnh Vĩnh Long

    Trả lời công văn số 262/CT-AC ngày 09/8/2004 của Cục Thuế tỉnh Vĩnh Long về việc lập hoá đơn cho tổng số hàng hoá, dịch vụ bán lẻ trong ngày có giá trị dưới mức quy định phải lập hoá đơn giao cho khách hàng, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

    - Căn cứ Điều 10 Nghị định số 129/2004/NĐ-CP ngày 31/5/2004 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật kế toán áp dụng trong hoạt động kinh doanh;

    - Căn cứ điểm 5, Mục IV, Phần B Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 158/2003/NĐ-CP ngày 10/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế GTGT và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế GTGT;

    Trường hợp cở sở kinh doanh trực tiếp bán lẻ hàng hoá, cung ứng dịch vụ có giá trị thấp dưới mức quy định nếu người mua yêu cầu cung cấp hoá đơn thì phải lập hoá đơn theo quy định, trường hợp không yêu cầu cung cấp hoá đơn thì phải lập Bảng kê bán lẻ (theo mẫu số 06/GTGT). Căn cứ vào Bảng kê lập hoá đơn tổng hợp cho toàn bộ hàng hoá, dịch vụ bán ra trong ngày, liên 2 của hoá đơn không được xé rời, phải lưu tại quyển hoá đơn.


    Tổng cục Thuế có ý kiến để Cục Thuế tỉnh Vĩnh Long được biết./.
     
  12. Linh_suchuoi

    Linh_suchuoi ~~Hội diên chuối~~ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: khi nào xuất hóa đơn?

    Có thấy mâu thuẫn không em kool, cuối ngày lập hóa đơn cho bảng kê bán ra trong ngày chứ không phải cuối tháng nha em.
     
  13. vansi200780

    vansi200780 **Vẫn mãi yêu em** Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thời điểm nào xuất hóa đơn là đúng với quy định?

    TT 129/2008/TT-BTC quy định xuất hoá đơn cho bản kê hàng bán lẻ
     
  14. viettrinh

    viettrinh New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thời điểm nào xuất hóa đơn là đúng với quy định?

    Cty mình bán hàng thì lập hóa đơn khi khách yêu cầu hoặc là cuối tháng. số mua lẻ mình chưa khi nào tổng hợp để lập hóa đơn hết và khoản đo... mình ko ghi nhận báo cáo doanh thu. và khoản đó cuối tháng mình báo cáo cho sếp. ko biết vậy có bị làm sao không? do là vậy nên hàng hóa thực tế của mình khác xa với kho báo cáo. giờ phải làm sao cho đúng nhỉ?
    P/s: cty mình là cty thương mai
     
  15. Linh_suchuoi

    Linh_suchuoi ~~Hội diên chuối~~ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Thời điểm nào xuất hóa đơn là đúng với quy định?

    Để cập nhật và có kết quả đúng cho sếp theo dõi thì nên cuối ngày tập hợp lập bảng kê, phiếu xuất và xuất hóa đơn nhé bạn.
     
  16. cukhoaitrui

    cukhoaitrui Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: khi nào xuất hóa đơn?

    Đúng là như vậy luôn đó, nhưng bạn ơi, cho mình hỏi cái này họ có quy định trong công văn hay nghị quyết, thông tư nào không. Số là mình có mua hàng của công ty A về làm Công trình, tổng cộng là 245tr, đã trả 225tr mà họ cũng không chịu xuất hóa đơn, mình có nói nguyên tắc là khi bán hàng ra phải xuất hóa đơn còn phần tiền nợ thì ghi nhận công nợ, mà họ cãi kinh quá, mình nói ko lại. Nên nhờ bạn cho mình xin cái quy định đó, để mang tới cãi tiếp
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.