thanh toán qua ngân hàng đối với tổng các hóa đơn trên 20 triệu

Thảo luận trong 'Tiền mặt, TGNH' bắt đầu bởi hannababy, 28/10/16.

  1. hannababy

    hannababy New Member Hội viên mới

    bên công ty em có mua đầu vào gạch, nem tách của 1 cty khác nhưng có cùng 1 ngày 20/9/2016 bên họ lại xuất 2 tờ hóa đơn GTGT có tổng tiền 28.000.000 (mỗi tờ hóa đơn là 14.000.000 cả vat).
    em đã liên hệ với chị kế toán bên Cty đó để xin thanh toán chuyển khoản số hóa đơn ngày 20/9 để hợp lý hóa hóa đơn vì sếp em đã thanh toán hết bằng tiền mặt cho họ rồi
    em xin hỏi là bây giờ chuyển khoản để thanh toán thì unc số tiền là : 28.000.000 (tổng số tiền của 2 hóa đơn) hay là 8.000.000 (vì chị kế toán thuế bên Cty em bảo rằng chỉ cần chuyển số tiền chênh thôi còn 20.000.000 thì không cần chuyển nữa coi 20 triệu này như thanh toán tiền mặt)
    vậy thì cần chuyển số tiền cần thanh toán là bao nhiêu ạ để được khấu trừ cả 2 tờ hóa đơn GTGT đầu vào trên?
     
                   
  2. duongthanh2704

    duongthanh2704 New Member Hội viên mới

    Tổng 02 tờ là trên 20 triệu nhưng nó vẫn là 02 tờ dù cùng 01 ngày nó vẫn là 02 tờ. Vậy nên ko cần thanh toán nữa nếu sếp đã trả hết. Mình Suy nghĩ 02 hoá đơn đó hợp lệ thanh toán tiền mặt
     
  3. KTOANDAO

    KTOANDAO Member Hội viên mới

    Căn cứ Thông tư 219/2013/TT - BTC ngày 31/12/2013
    " Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
    1. Có hoá đơn giá trị gia tăng hợp pháp của hàng hoá, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng khâu nhập khẩu hoặc chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính áp dụng đối với các tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt Nam và cá nhân nước ngoài kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam.

    2. Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hoá nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT.
    Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặtgồm chứng từ thanh toán qua ngân hàng và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt khác hướng dẫn tại khoản 3 và khoản 4 Điều này.
    ...
    5. Trường hợp mua hàng hoá, dịch vụ của một nhà cung cấp có giá trị dưới hai mươi triệu đồng nhưng mua nhiều lần trong cùng một ngày có tổng giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Nhà cung cấp là người nộp thuế có mã số thuế, trực tiếp khai và nộp thuế GTGT."
    => Điều kiện để được khấu trừ thuế GTGT và tính vào chi phí hợp lý khi xác định nghĩa vụ thuế TNDN trong trường hợp này thì Cty bạn phải thanh toán qua ngân hàng cho người bán số tiền đủ 28tr đồng./.
     
  4. hongngockt34

    hongngockt34 New Member Hội viên mới

    Phai ck du 28 trieu moi dc khau trừ và mới dc tính vào chi phí bạn nhé
     
  5. NganKimLy_Vinatas

    NganKimLy_Vinatas New Member Hội viên mới

    Trường hợp của công ty bạn bắt buộc phải thanh toán qua ngân hàng số tiền 28 triệu, mặc dù giá trị mỗi hóa đơn là <20tr, nhưng do 2 hóa đơn của cùng 1 nhà cung cấp trong cùng 1 ngày nên phải tính trên giá trị tổng của 2 hóa đơn
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.