Thắc mắc về kế toán công ty gia công cơ khí

Thảo luận trong 'Kế Toán Giá Thành' bắt đầu bởi tuanhiephp, 24/7/16.

1. tuanhiephp

tuanhiephp New Member Hội viên mới

Chào cả nhà, mình có 1 số vấn đề mong được cả nhà giúp đỡ. Trước giờ mình toán làm kế toán công ty thương mại, hiện tại mới chuyển đơn vị làm kế toán đơn vị sản xuất là gia công cơ khí ( doanh nghiệp mới thành lập theo QĐ 48 ), mình có 1 số thắc mắc như sau:
    1. Công ty mình gia công cơ khí theo đơn đặt hàng của khách hàng, 1 năm có chừng 100 đơn đặt hàng theo yêu cầu khác nhau , vậy việc tính giá thành các đơn đặt hàng này sẽ tập hợp theo từng đơn đặt hàng ( tức là 154A cho lô hàng A, 154B cho lô hàng B, .... cho đến 154 XYZ cho lô hàng thứ 100 ) hay là cuối năm tổng kết đầu vào của 152, 153, .... xuất ra bao nhiều rồi phân bổ vào 154 ạ ?
    2. Gia công cơ khí có rất nhiều vật tư không có hóa đơn đầu vào ( VD: ốc vít, linh kiện khác ), vậy khi tính giá thành, mình chỉ tính giá thành của các vật liệu chính ( VD: thép, ... ) mà không cho các vật tư phụ vào thì có hợp lý không ạ ?
    3. Còn nhiều thắc mắc nữa, rất mong các anh chị đã làm bên ngành gia công cơ khí có thể chia sẽ kinh nghiệm hoặc cho em file kế toán về ngành này để em học hỏi kinh nghiệm.
    Em xin cảm ơn ! :)

2. tuanhiephp

tuanhiephp New Member Hội viên mới

Help me , please .... :mygaz:

3. quynhlienkt

quynhlienkt New Member Hội viên mới

ui. mình cũng muốn tính giá thành về gia công cơ khí như này mà không bít thế nào. bạn đã alm2 được chưa chỉ mình với.

4. happy2012

happy2012 Member Hội viên mới

Cho mình mail. Mình sẽ gửi cho bạn phương pháp làm.

5. nktien90

nktien90 New Member Hội viên mới

Bạn ơi! Gửi cho mình với, mình đang cần cái này à, cám ơn nhé. Mail mình: nktien90@gmail.com

6. t.thuongbg

t.thuongbg New Member Hội viên mới

7. mama1990

mama1990 New Member Hội viên mới

8. quynhlienkt

quynhlienkt New Member Hội viên mới

Bạn gửi cho mình nữa nhé. mail của mình là : quynhlienkt@gmail.com. Cảm ơn bạn nhiều

9. THANHNEW

THANHNEW New Member Hội viên mới

happy2012, bạn có thể cho mình xin tham khảo được không mình đang rất cần, email của mình là: thanhtanpt79@gmail.com, Cảm ơn bạn nhiều nha.

10. THANHNEW

THANHNEW New Member Hội viên mới

11. Bombom169

Bombom169 New Member Hội viên mới

em chào c, c ơi, c ho e xin với nhé, mail e là : tramhuong91@gmail.com
    Em cảm ơn chị ạ

12. Bombom169

Bombom169 New Member Hội viên mới

Anh/chị có kinh nghiệm j chưa ạ? chia sẻ giúp e với ạ, e cũng đang hoang mang quá, ko biết bắt đầu từ đâu.

13. Thanh 9502

Thanh 9502 New Member Hội viên mới

Cho mình xin tài liệu với mail của mình là: nguyenthithanh25295@gmail.com . Mình cảm ơn

14. thang_ngoc

thang_ngoc New Member Hội viên mới

Cho mình xin tài liệu với nhé. ngocthang0112@gmail.com
    Tks bạn.

15. phuongthuy95

phuongthuy95 New Member Hội viên mới

C ơi có thể gửi cho e xin tài liệu ko ạ. Mail e là lephuongthuy1995@gmail.com. Em cảm ơn ạ.

16. Thi Trương

Thi Trương New Member Hội viên mới

Chị ơ, cho em xin phương pháp làm với, mail em truongthithi2601@gmail.com

17. Duonghoaian

Duonghoaian New Member Hội viên mới

18. Duonghoaian

19. Duonghoaian

20. Nga Yen

Nga Yen New Member Hội viên mới