Tạm ứng 1 phần giá trị hợp đồng có được xuất hóa đơn GTGT ko?

Hoa.vidic

Hội viên mới
Em chào cả nhà!
Cả nhà ơi cứu em với ạ.
Cụ thể là: cty em có ký hợp đồng thi công hệ thống ống nước, công trình này kéo dài đến năm 2014.
Khi ký hợp đồng, bên em được nhận 1 khoản tạm ứng tương đương 15% giá trị hợp đồng ( đã bao gồm VAT)
Trên hợp đồng không có điều khoản nào thể hiện là bên em phải xuất hóa đơn cho giá trị tạm ứng đó.
Nhưng bên chủ đầu tư thì yêu cầu bên em xuất hóa đơn thì mới chuyển tiền.
Các anh chị cho em hỏi là em có được phép xuất hóa đơn cho giá trị tạm ứng kia không ạ?
Và nếu được phép xuất thì phần nội dung em sẽ thể hiện như thế nào cho đúng chuẩn mực được ạ?
Em cảm ơn cả nhà nhiều nhiều. :muongita:

Ðề: Tạm ứng 1 phần giá trị hợp đồng có được xuất hóa đơn GTGT ko?

* Thông tư số 129 ngày 26/12/2008 của Bộ tài chính:
Phần B , Mục I, Khoản 2: Thời điểm xác định thuế GTGT như sau:
- Đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu tiền hay chưa thu được tiền
- Đối với hoạt động kinh doanh bất động sản, xây dựng cơ sở hạ tầng, xây dựng nhà để bán, chuyển nhượng hoạc cho thuê là thời điểm thu tiền thwo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong Hợp đồng. Căn cứ số tiền thu được, cơ sở kinh doanh thực hiện thuế GTGT đầu ra phát sinh trong kỳ.
* Thông tư 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ tài chính
Chương III, Điều 14, khoản 2: Cách lập một số thiêu thức cụ thể trên hóa đơn
- Ngày lập hóa đơn đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu tiền hay chưa thu tiền.
Trong trường hợp giao hàng nhiều lần hoặc bàn giao từng hạng mục, công đoạn dịch vụ thì mỗi lần giao hàng hoặc bàn giao đều phải lập hóa đơn cho khối lượng, giá trị hàng hóa, dịch vụ được giao tương ứng.
- Trường hợp tổ chức kinh doanh bất động sản, xây dựng cơ sở hạ tầng, xây dựng nhà để bán, chuyển nhượng có thực hiện thu tiền theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.
* Thông tư 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ tài chính
Phần C – Mục III – Khoản 3.11: Doanh thu
Đối với hoạt động xây dựng, lắp đặt là giá trị công trình, giá trị hạng mục công trình hoặc giá trị khối lượng công trình xây dựng, lắp đặt nghiệm thu

* Thông tư số 129 ngày 26/12/2008 của Bộ tài chính:
Phần B , Mục I, Khoản 2: Thời điểm xác định thuế GTGT như sau:
- Đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu tiền hay chưa thu được tiền
- Đối với hoạt động kinh doanh bất động sản, xây dựng cơ sở hạ tầng, xây dựng nhà để bán, chuyển nhượng hoạc cho thuê là thời điểm thu tiền thwo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong Hợp đồng. Căn cứ số tiền thu được, cơ sở kinh doanh thực hiện thuế GTGT đầu ra phát sinh trong kỳ.
* Thông tư 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ tài chính
Chương III, Điều 14, khoản 2: Cách lập một số thiêu thức cụ thể trên hóa đơn
- Ngày lập hóa đơn đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu tiền hay chưa thu tiền.
Trong trường hợp giao hàng nhiều lần hoặc bàn giao từng hạng mục, công đoạn dịch vụ thì mỗi lần giao hàng hoặc bàn giao đều phải lập hóa đơn cho khối lượng, giá trị hàng hóa, dịch vụ được giao tương ứng.
- Trường hợp tổ chức kinh doanh bất động sản, xây dựng cơ sở hạ tầng, xây dựng nhà để bán, chuyển nhượng có thực hiện thu tiền theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.
* Thông tư 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ tài chính
Phần C – Mục III – Khoản 3.11: Doanh thu
Đối với hoạt động xây dựng, lắp đặt là giá trị công trình, giá trị hạng mục công trình hoặc giá trị khối lượng công trình xây dựng, lắp đặt nghiệm thu

Bạn này trả lời mà toàn lôi luật củ ra k à, đã có luật mới thay thế rồi mà bạn

Nếu ghi hóa đơn thì bạn ghi là: Tạm ứng 15% giá trị hợp đồng số ... ngày ... thi công công trình hệ thống ống nước

Em chào cả nhà!
Cả nhà ơi cứu em với ạ.
Cụ thể là: cty em có ký hợp đồng thi công hệ thống ống nước, công trình này kéo dài đến năm 2014.
Khi ký hợp đồng, bên em được nhận 1 khoản tạm ứng tương đương 15% giá trị hợp đồng ( đã bao gồm VAT)
Trên hợp đồng không có điều khoản nào thể hiện là bên em phải xuất hóa đơn cho giá trị tạm ứng đó.
Nhưng bên chủ đầu tư thì yêu cầu bên em xuất hóa đơn thì mới chuyển tiền.
Các anh chị cho em hỏi là em có được phép xuất hóa đơn cho giá trị tạm ứng kia không ạ?
Và nếu được phép xuất thì phần nội dung em sẽ thể hiện như thế nào cho đúng chuẩn mực được ạ?
Em cảm ơn cả nhà nhiều nhiều. :muongita:

làm 1 cái biên bản nghiệm thu theo tiến độ + phụ lục hợp đồng , xuất hóa đơn tiến độ

1 là tránh các rắc rối do các khoản tạm ứng bị xét lại
2 là hớp lý hóa việc xuất hóa đơn

Bạn này trả lời mà toàn lôi luật củ ra k à, đã có luật mới thay thế rồi mà bạn

Mình nhớ không nhầm thì luật mới không có cái nào là thông tư sửa đổi về các thông tư cũ đã ra về xuất hóa đơn cả: Nghị định 129: quy định về hành vi xử phạt hành chính thuế. 156 là luật quản lý thuế... 1 số cái nữa, nhưng mà mình không thấy có cái nào thay thế các thông tư về Hóa đơn hết, bạn chỉ dùm nhé

Nếu mà vẫn xuất hóa đơn ghi tạm ứng như bạn tieucat nói thì hóa ra: doanh thu ảo, chưa bán hàng đã xuất hóa đơn, vậy, nếu khi nghiệm thu khách hàng không đồng ý với khối lượng đó thì bạn tính làm sao

Bạn Tieucat ơi, như vậy là có thể xuất được hóa đơn cho giá trị tạm ứng à?

Bạn malanh2708 ơi, thực tế bên mình chưa phát sinh công việc thì lấy gì để làm nghiệm thu tiến độ?
Hơn nữa, nếu làm nghiệm thu tiến độ thì khoản tạm ứng lại thành khoản " thanh toán theo tiến độ công trình" chứ ko phải là khoản tạm ứng theo giá trị hợp đồng nữa?
Mình hoang mang quá :-((

Bạn Tieucat ơi, như vậy là có thể xuất được hóa đơn cho giá trị tạm ứng à?

khẳng định chắc chắn không bao giờ được, mình đã làm bên xây dựng lâu năm, và đã có nhiều khách hàng cũng bắt xuất HĐ, mình đã có công văn gởi lên hỏi Cục thuế, và công ty Kiểm toán độc lập cho bên mình rồi. CÒn nếu về luật mới, không biết bạn ấy đọc đâu ra cái quy định về xuất hóa đơn đó nữa.

về nguyên tắc thì trường hợp của bạn ko đc xuất hóa đơn, bạn có thể tham khảo ở tt06, tt65, tt64, tt156, tt166....
nếu cần thiết bạn có thể làm theo cách của malanh

khẳng định chắc chắn không bao giờ được, mình đã làm bên xây dựng lâu năm, và đã có nhiều khách hàng cũng bắt xuất HĐ, mình đã có công văn gởi lên hỏi Cục thuế, và công ty Kiểm toán độc lập cho bên mình rồi. CÒn nếu về luật mới, không biết bạn ấy đọc đâu ra cái quy định về xuất hóa đơn đó nữa.
Vậy, mình nên xử lý như thế nào trong trường hợp này bạn milk-Acg ? chỉ giúp mình với

Bạn thử tham khảo cái này nhé. Bên mình có công ty kiểm toán độc lập nên họ gởi cho cái này
Câu hỏi
Công ty là đơn vị xây lắp điện, viễn thông khi ký kết hợp đồng được bên A ứng trước 30% số tiền nhưng một số bên A yêu cầu viết hoá đơn 30% số tiền đó. Vậy việc viết hoá đơn như vậy hạch toán như thế nào, có hợp lý không?
Trả lời:
Căn cứ Khoản 5 Điều 8 Thông tư 06/2012/TT-BTC quy định
“… Thời điểm xác định thuế GTGT như sau:
- Đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.”
Căn cứ Khoản 2 Điều 14 Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính quy định:
“… Ngày lập hóa đơn đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.”
Như vậy trường hợp này đơn vị không xuất hóa đơn, mà chỉ ghi nhận là khoản ứng trước.
Nếu đã xuất hoá đơn GTGT đối với khoản tiền tạm ứng này thì + Hoặc Công ty bạn cùng khách hàng (chủ đầu tư) lập biên bản thu hồi hoá đơn vì đây là trường hợp hoá đơn xuất không đúng quy định, biên bản phải có đủ chữ ký xác nhận và dấu của cả hai bên. Sau khi thu hồi hoá đơn thì gạch chéo để huỷ bỏ và phải lưu đầy đủ các liên của số hoá đơn thu hồi. Cả Công ty và khách hàng (chủ đầu tư) phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về hoá đơn huỷ bỏ này.
+ Trường hợp Công ty không thu hồi lại được hoá đơn thì khi ghi nhận vào sổ sách phải tạm treo vào tài khoản 3387 và hàng tháng nên xác định mức doanh thu và chi phí tương ứng (để đảm bảo chi phí và doanh thu phải tương ứng) mà ghi nhận từ tài khoản treo tạm vào 511. Khi công trình hoặc hạng mục công trình hoàn thành bàn giao, nếu quyết toán có chênh lệch thì Công ty phải xuất hoá đơn bổ sung và kê khai nộp bổ sung thuế GTGT, thuế TNDN của công trình hoặc hạng mục công trình hoàn thành.
Hỏi
Tôi làm ở 1 Công ty xây lắp, Khi tạm ứng 30% giá trị công trình ngay sau khi ký hợp đồng. (Chưa có giá trị hoàn thành), Bên giao thầu yêu cầu xuất hóa đơn, nếu không xuất hóa đơn sẽ không thanh toán tiền. Giá trị trước thuế của hóa đơn này tôi hạch toán vào TK3387 thì có đúng không? Khi nào nghiệm thu thì sẽ chuyển sang 511 và xuất thêm giá trị còn thiếu, vậy có được không?
Trả lời (Cục thuế Đà Nẵng):
Theo quy định của chế độ kế toán thì không được hạch toán vào tài khoản 3387 “Doanh thu chưa thực hiện” số tiền nhận trước của người mua mà doanh nghiệp chưa cung cấp sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ. Do vậy, đối với số tiền tạm ứng 30% giá trị công trình mà khách hàng ứng trước cho Công ty bạn ngay sau khi ký hợp đồng thì không được hạch toán vào TK 338.7 mà phải hạch toán vào bên có TK 131 và không được lập hoá đơn giao cho khách hàng khi chưa thực hiện hạng mục nào của công trình.
Chỉ khi nào Công ty bạn đã nghiệm thu hạng mục, phần việc hoàn thành thì mới lập hoá đơn giao cho người mua và hạch toán vào TK 511 đối với doanh thu của hạng mục công trình đã hoàn thành.
3. Ý kiến đề xuất
Công ty nên thực hiện theo đúng pháp luật để đảm bảo việc được khấu trừ thuế GTGT.
Tuy nhiên, khi tạm ứng mà không yêu cầu xuất hóa đơn thì có thể công ty sẽ gặp một số rủi ro. Phòng tài chính xin được đề xuất một số giải pháp như sau:
- Khi tạm ứng Hợp đồng, yêu cầu nhà thầu làm Bảo lãnh tạm ứng cho số tiền mà Công ty tạm ứng
- Thay vì Tạm ứng 30% giá trị hợp đồng và nhà thầu xuất hóa đơn thì có thế đàm phán là tạm ứng 10-15% giá trị hợp đồng và yêu cầu xuất Bảo lãnh tạm ứng (tùy vào từng loại Hợp đồng và tiến độ thi công của hợp đồng đó)
- Trong trường hợp đặc biệt, để đảm bảo tiến độ thi công của công trình hoặc giá trị hợp đồng mà có yêu cầu nhà thầu làm Bảo lãnh tạm ứng hay không.

Bạn malanh2708 ơi, thực tế bên mình chưa phát sinh công việc thì lấy gì để làm nghiệm thu tiến độ?
Hơn nữa, nếu làm nghiệm thu tiến độ thì khoản tạm ứng lại thành khoản " thanh toán theo tiến độ công trình" chứ ko phải là khoản tạm ứng theo giá trị hợp đồng nữa?

những cái đó là hđ do bạn và đối tác tự xác định để ghi nhận khoản chi phí này
đối tác ghi nhận đc chi phí cho cty
còn bạn ghi nhận đc doanh thu , nếu k bạn sẽ bị phạt chậm nộp doanh thu
theo tớ thấy chưa có hđơn nào xuất cho phần tạm ứng cả

NiceAccounting: Hệ thống tài khoản - 337. Thanh toán theo tiến độ kế hoạch hợp đồng xây dựng.
Các bạn xem lại kết cấu của tài khoản 337 nhé

Chuẩn mực số 15: Hợp đồng xây dựng - Ke toan
Bạn xem lại chuẩn mực số 15 về hợp đồng xây dựng

Văn bản pháp quy - Cổng thông tin điện tử Bộ Xây dựng
Nghị định số 48 về hợp đồng trong lĩnh vực xây dựng

http://www.moj.gov.vn/vbpq/Lists/Vn bn php lut/View_Detail.aspx?ItemID=19434
Và xem lại luật xây dựng

Trong luật xây dựng: Điều 81. Thanh toán, quyết toán trong hoạt độngxây dựng

1. Nhà thầu có trách nhiệmlập hồ sơ thanh toán, quyết toán khối lượngcông việc đã thực hiện. Chủđầu tư xây dựng công trình phải thanh toán cho nhàthầu theo khối lượng công việc đượcnghiệm thu.

Đối với nghị định 48: Điều 17. Tạm ứng hợp đồng xây dựng
1. Tạm ứng hợp đồng xây dựng là khoản kinh phí mà bên giao thầu ứng trước cho bên nhận thầu để triển khai thực hiện các công việc theo hợp đồng.
2. Việc tạm ứng hợp đồng được thực hiện ngay sau khi hợp đồng xây dựng có hiệu lực và bên giao thầu đã nhận được bảo lãnh tiền tạm ứng (nếu có).
3. Mức tạm ứng, thời điểm tạm ứng và việc thu hồi tạm ứng phải được các bên thỏa thuận trong hợp đồng.
4. Mức tạm ứng tối thiểu được quy định như sau:
a) Đối với hợp đồng tư vấn là 25% giá hợp đồng;
b) Đối với hợp đồng thi công xây dựng công trình:
- 10% giá hợp đồng đối với hợp đồng có giá trị trên 50 tỷ đồng;
- 15% giá hợp đồng đối với hợp đồng có giá trị từ 10 tỷ đồng đến 50 tỷ đồng;
- 20% giá hợp đồng đối với các hợp đồng có giá trị dưới 10 tỷ đồng;
c) Đối với hợp đồng cung cấp thiết bị công nghệ, hợp đồng EPC, hợp đồng chìa khoá trao tay và các loại hợp đồng xây dựng khác: 10% giá hợp đồng.
5. Mức tạm ứng tối đa là 50% giá hợp đồng, trường hợp đặc biệt thì phải được Người quyết định đầu tư cho phép.
6. Tiền tạm ứng được bắt đầu thu hồi từ lần thanh toán đầu tiên, mức thu hồi từng lần do hai bên thống nhất ghi trong hợp đồng, kết thúc thu hồi khi giá trị thanh toán đạt 80% giá hợp đồng.

Chủ đầu tư có trách nhiệm cùng với nhà thầu tính toán mức tạm ứng hợp lý, quản lý việc sử dụng vốn tạm ứng đúng mục đích, đúng đối tượng, có hiệu quả. Nghiêm cấm việc tạm ứng mà không sử dụng hoặc sử dụng vốn ứng không đúng mục đích. Trường hợp vốn tạm ứng chưa thu hồi nhưng không sử dụng hoặc sử dụng vào việc khác, chủ đầu tư có trách nhiệm thu hồi.
7. Đối với việc sản xuất các cấu kiện, bán thành phẩm có giá trị lớn, một số vật liệu phải dự trữ theo mùa thì bên giao thầu, bên nhận thầu thoả thuận kế hoạch tạm ứng và mức tạm ứng để bảo đảm tiến độ thực hiện hợp đồng.

Kết cấu tài khoản 337: TÀI KHOẢN 337 THANH TOÁN THEO TIẾN ĐỘ KẾ HOẠCH HỢP ĐỒNG XÂY DỰNG Một số nguyên tắc hạch toán. Kết cấu và nội dung phản ánh. Phương pháp hạch toán kế toán. Tài khoản này dùng để phản ánh số tiền khách hàng phải trả theo tiến độ kế hoạch và số tiền phải thu theo doanh thu tương ứng với phần công việc đã hoàn thành do nhà thầu tự xác định của hợp đồng xây dựng dỡ dang. HẠCH TOÁN TÀI KHOẢN NÀY CẦN TÔN TRỌNG MỘT SỐ QUY ĐỊNH SAU 1- Tài khoản 337 “Thanh toán theo tiến độ kế hoạch hợp đồng xây dựng” chỉ áp dụng đối với trường hợp hợp đồng xây dựng quy định nhà thầu được thanh toán theo tiến độ kế hoạch. Tài khoản này không áp dụng đối với trường hợp hợp đồng xây dựng quy định nhà thầu được thanh toán theo giá trị khối lượng thực hiện được khách hàng xác nhận. 2- Căn cứ để ghi vào bên Nợ TK 337 là chứng từ xác định doanh thu tương ứng với phần công việc đã hoàn thành trong kỳ (không phải hoá đôn) do nhà thầu tự lập, không phải chờ khách hàng xác nhận. Nhà thầu phải lựa chọn phương pháp xác định phần công việc đã hoàn thành và giao trách nhiệm cho các bộ phận liên quan xác định giá trị phần công việc đã hoàn thành và lập chứng từ phản ánh doanh thu hợp đồng xây dựng trong kỳ. - Căn cứ để ghi vào bên Có TK 337 là hoá đơn được lập trên cơ sở tiến độ thanh toán theo kế hoạch đã được quy định trong hợp đồng. Số tiền ghi trên hoá đơn là căn cứ để ghi nhận số tiền nhà thầu phải thu của khách hàng, không là căn cứ để ghi nhận doanh thu trong kỳ kế toán. 3- Tài khoản 337 phải được theo dõi chi tiết theo từng hợp đồng xây dựng. p KẾT CẤU VÀ NỘI DUNG PHẢN ÁNH CỦA TÀI KHOẢN 337 - THANH TOÁN THEO TIẾN ĐỘ KẾ HOẠCH HỢP ĐỒNG XÂY DỰNG Bên Nợ: Phản ánh số tiền phải thu theo doanh thu đã ghi nhận tương ứng với phần công việc đã hoàn thành của hợp đồng xây dựng dỡ dang. Bên Có: Phản ánh số tiền khách hàng phải trả theo tiến độ kế hoạch của hợp đồng xây dựng dỡ dang. Số dư bên Nợ: Phản ánh số tiền chênh lệch giữa doanh thu đã ghi nhận của hợp đồng lớn hơn số tiền khách hàng phải trả theo tiến độ kế hoạch của hợp đồng xây dựng dỡ dang. Số dư bên Có: Phản ánh số tiền chênh lệch giữa doanh thu đã ghi nhận của hợp đồng nhỏ hơn số tiền khách hàng phải trả theo tiến độ kế hoạch của hợp đồng xây dựng dỡ dang. p PHƯƠNG PHÁP HẠCH TOÁN KẾ TOÁN MỘT SỐ NGHIỆP VỤ KINH TẾ CHỦ YẾU 1. Trường hợp hợp đồng xây dựng quy định nhà thầu được thanh toán theo tiến độ kế hoạch, khi kết quả thực hiện hợp đồng xây dựng được ước tính một cách đáng tin cậy, thì kế toán căn cứ vào chứng từ phản ánh doanh thu tương ứng với phần công việc đã hoàn thành (không phải hoá đôn) do nhà thầu tự xác định, ghi: Nợ TK 337 - Thanh toán theo tiến độ kế hoạch hợp đồng xây dựng Có TK 511 - Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ. 2. Căn cứ vào hoá đơn được lập theo tiến độ kế hoạch để phản ánh số tiền phải thu theo tiến độ kế hoạch đã ghi trong hợp đồng, ghi: Nợ TK 131 - Phải thu của khách hàng Có TK 337 - Thanh toán theo tiến độ kế hoạch hợp đồng xây dựng . Có TK 3331 - Thuế GTGT phải nộp. 3. Khi nhà thầu nhận được tiền của khách hàng thanh toán, ghi: Nợ các TK 111, 112,. . . Có TK 131 - Phải thu của khách hàng.

Đối với chuẩn mực số 15: 22. Doanh thu và chi phí của hợp đồng xây dựng được ghi nhận theo 2 trường hợp sau:
(a) Trường hợp hợp đồng xây dựng quy định nhà thầu được thanh toán theo tiến độ kế hoạch, khi kết quả thực hiện hợp đồng xây dựng được ước tính một cách đáng tin cậy, thì doanh thu và chi phí liên quan đến hợp đồng được ghi nhận tương ứng với phần công việc đã hoàn thành do nhà thầu tự xác định vào ngày lập báo cáo tài chính mà không phụ thuộc vào hóa đơn thanh toán theo tiến độ kế hoạch đã lập hay chưa và số tiền ghi trên hóa đơn là bao nhiêu.
(b) Trường hợp hợp đồng xây dựng quy định nhà thầu được thanh toán theo giá trị khối lượng thực hiện, khi kết quả thực hiện hợp đồng xây dựng được xác định một cách đáng tin cậy và được khách hàng xác nhận, thì doanh thu và chi phí liên quan đến hợp đồng được ghi nhận tương ứng với phần công việc đã hoàn thành được khách hàng xác nhận trong kỳ được phản ánh trên hóa đơn đã lập.

đóng dấu và hóng

Mình nhớ không nhầm thì luật mới không có cái nào là thông tư sửa đổi về các thông tư cũ đã ra về xuất hóa đơn cả: Nghị định 129: quy định về hành vi xử phạt hành chính thuế. 156 là luật quản lý thuế... 1 số cái nữa, nhưng mà mình không thấy có cái nào thay thế các thông tư về Hóa đơn hết, bạn chỉ dùm nhé

Tuy luật mới k có cái nào sửa đổi những điều đó nhưng thay vì viết luật củ ra thì sao bạn không viết luật mới chẳn hạn như thông tư 64, 65, 123...

Tạm ứng thì tuyệt đối không xuất hóa đơn tài chính.

Bên mình đã từ chối rất nhiều đòi hỏi vô lý thế này rồi. Chỉ khi làm xong 1 phần khối lượng công việc nào đấy mới xuất hóa đơn và thu tiền thêm thôi.

Bên mình vẫn xuất hóa đơn như vậy, khi thuế xuống kiểm tra đâu có vấn đề gì đâu bạn, công ty của bạn bè mình cũng xuất như vậy nhưng chả có đứa nào bị thuế ý kiến này nọ hết.

Công việc đã phát sinh hay chưa chỉ có bên bạn và bên thuê bạn làm mới biết chứ bên ngoai sao biết được, nếu sợ rắc rối thì bạn làm theo cách của bạn malanh2708.

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247