quyêt toán thuế có quy định thời hạn không?

Thảo luận trong 'Báo cáo thuế' bắt đầu bởi pdung86, 5/2/10.

  1. pdung86

    pdung86 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Các bác cho em hỏi, thời gian quyết toán ở các công ty thường là bao nhiu lâu? mỗi năm 1 lần hay mấy năm 1 lần ak?
     
  2. nguyenthuyen

    nguyenthuyen New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: quyêt toán thuế

    quyết toán thuế thường thì 5 năm 1 lần bạn àh.
    thân
     
  3. huynh lam

    huynh lam No Back ! Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: quyêt toán thuế

    Theo Luật quản lý thuế:THANH TRA THUẾ

    Điều 81. Các trường hợp thanh tra thuế

    1. Đối với doanh nghiệp có ngành nghề kinh doanh đa dạng, phạm vi kinh doanh rộng thì thanh tra định kỳ một năm không quá một lần.

    2. Khi có dấu hiệu vi phạm pháp luật về thuế.

    3. Để giải quyết khiếu nại, tố cáo hoặc theo yêu cầu của thủ trưởng cơ quan quản lý thuế các cấp hoặc Bộ trưởng Bộ Tài chính.

    Theo TT60/2007:
    II. Thanh tra thuế
    1. Việc thanh tra thuế chỉ được tiến hành đối với các trường hợp quy định tại Điều 81 của Luật Quản lý thuế. Đối với trường hợp có dấu hiệu vi phạm pháp luật thuế, chỉ được tiến hành thanh tra khi có căn cứ xác định người nộp thuế khai thiếu nghĩa vụ thuế, trốn thuế, gian lận thuế nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

    2. Việc thanh tra thuế được thực hiện căn cứ vào kế hoạch thanh tra hàng năm trừ các trường hợp quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 81 của Luật Quản lý thuế (thanh tra khi có dấu hiệu vi phạm pháp luật về thuế; thanh tra để giải quyết khiếu nại, tố cáo hoặc theo yêu cầu của thủ trưởng cơ quan quản lý thuế các cấp hoặc Bộ trưởng Bộ Tài chính).

    Việc lập kế hoạch thanh tra phải dựa trên cơ sở phân tích thông tin về người nộp thuế, từ đó phát hiện, lập danh sách người nộp thuế có dấu hiệu bất thường trong việc thực hiện nghĩa vụ thuế để lựa chọn đối tượng lập kế hoạch thanh tra. Kế hoạch thanh tra bao gồm các nội dung chủ yếu sau đây: đối tượng thanh tra, kỳ thanh tra, loại thuế thuộc diện thanh tra, thời gian dự kiến tiến hành thanh tra.

    Kế hoạch thanh tra của cơ quan thuế cấp dưới phải được gửi đến cơ quan thuế cấp trên. Trường hợp có sự trùng lặp về đối tượng thanh tra thì cơ quan thuế cấp trên sẽ thực hiện kế hoạch thanh tra với đối tượng thanh tra đó.

    Trường hợp cơ quan thanh tra nhà nước có kế hoạch thanh tra về thuế trùng với kế hoạch thanh tra của cơ quan thuế thì ưu tiên kế hoạch thanh tra thuế của cơ quan thanh tra nhà nước.
     
  4. betrangxxx

    betrangxxx {*_*Ms2LúA*_*} Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: quyêt toán thuế

    Điều 81. Các trường hợp thanh tra thuế
    1. Đối với doanh nghiệp có ngành nghề kinh doanh đa dạng, phạm vi kinh doanh rộng thì thanh tra định kỳ một năm không quá một lần.
    2. Khi có dấu hiệu vi phạm pháp luật về thuế.
    3. Để giải quyết khiếu nại, tố cáo hoặc theo yêu cầu của thủ trưởng cơ quan quản lý thuế các cấp hoặc Bộ trưởng Bộ Tài chính

    Trường hợp Quyết toán thuế tại Doanh nghiệp không phải là thanh tra thuế huynhlam ạk.
     
  5. tiger2774

    tiger2774 Dễ thương nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: quyêt toán thuế

    Chuyện này không có chổ nào quy định cả bạn. :tungkinh:
     
  6. huynh lam

    huynh lam No Back ! Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: quyêt toán thuế

    Chắc huynh lam hiểu sai câu hỏi của bạn ý,...nếu mà quyết tóan thuê thì huynh lam cũng không rỏ là bao lâu 1 lần nữa..
     
  7. tigonluan

    tigonluan love forever Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: quyêt toán thuế có quy định thời hạn không?

    Về nguyên tắc thì quyết toán thuế thực hiện 1 năm một lần sau khi doanh nghiệp nộp báo cáo tài chính và quyết toán thuế năm. Còn việc kiểm tra thì có thể diễn ra bất cứ lúc nào nếu thuế phát hiện hoặc nghi ngờ điều gì đó đối với doanh nghiệp. Việc quyết toán hay kiểm tra đều có quyết định bằng văn bản của cơ quan thuế.
     
  8. lamquang111

    lamquang111 Hội viên mới mẻ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: quyêt toán thuế có quy định thời hạn không?

    Không ai quy định bao lâu cả. Nếu thuế nghi ngờ Cty có dấu hiệu vi phạm PL có thể kết hợp cùng CA kinh tế hay quản lý TT kiểm tra đột xuất. Mình mới bị kiểm tra kho nè, củng bị kiểm tra sổ sách bất ngờ nè. Rồi quyết toán nửa, trong văn bản gởi Cty nói là 5 ngày nhưng quyết toán tới cả chục ngày luôn.
     
  9. nguyenhoa2

    nguyenhoa2 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: quyêt toán thuế có quy định thời hạn không?

    Thường Cty lớn thì 3 năm 1 lần còn Cty thì tầm 5 năm bạn nhé.
     
  10. lamquang111

    lamquang111 Hội viên mới mẻ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: quyêt toán thuế có quy định thời hạn không?

    Sao chổ mình năm nào củng quyết toán vậy bạn. ko biết thuộc dạng nào. mổi lần quyết toán là khổ. Ăn ko ngon ngủ ko yên.
     
  11. hangnghiem

    hangnghiem Khỉ vàng đáng iu ^_* Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: quyêt toán thuế có quy định thời hạn không?

    Không có quy dịnh nào cả
    Theo quy định về Thanh tra kiểm tra thì khi CQ thuế xem xét các BCTC, bảng kê khia hàng tháng thấy có vấn đề thì đề nghị đơn vị giãi trình, nếu giãi trình được thì thôi. Nếu kg sẽ kiểm tra quyết toán tại đơn vị
     
    Chỉnh sửa cuối: 5/2/10
  12. betrangxxx

    betrangxxx {*_*Ms2LúA*_*} Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: quyêt toán thuế có quy định thời hạn không?

    Quyết toán có 2 loại:
    - 1 loại là hàng năm Cơ quan thuế gửi Bảng kê nghĩa vụ phát sinh thuế của DN trong năm để DN tự đối chiếu, nếu có chênh lệch thì giải trình, nếu không chênh lệch thì thôi. Cái này là tự đối chiếu và làm việc tại cơ quan thuế.
    - 1 loại là định kỳ hoặc đột xuất cơ quan thuế sẽ gửi thông báo Quyết toán thuế tại DN (cái này tuỳ hứng của cơ quan thuế). Sau khi quyết toán xong thì DN có thể an tâm về nghĩa vụ thuế của mình tới thời điểm Quyết toán.

    Thân !
     

Chia sẻ trang này