Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

Thảo luận trong 'Kế toán tiền lương' bắt đầu bởi ngoctung8984, 25/2/11.

  1. ngoctung8984

    ngoctung8984 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Theo mình được biết thì đối với Hợp đồng 3 tháng trở lên và Hợp đồng thời vụ 03 tháng nếu kí liên tục thì phải đóng bảo hiểm cho người lao động những hợp đồng đó. Vậy cho mình hỏi nếu người lao động ko yêu cầu Công ty phải đóng bảo hiểm cho mình thì bên phía Công ty có bắt buộc phải làm bảo hiểm cho những người đó không các bạn?
    Cảm ơn các bạn nhiều!
     
  2. Linh_suchuoi

    Linh_suchuoi ~~Hội diên chuối~~ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

    Theo quy định nếu ký HDLĐ từ 3 tháng trở lên thì cty phải bắt buộc đăng ký tham gia BHXH cho NLĐ (trừ trường hợp người này đã tham gia ở nơi khác) mặc dù người lao động ko chịu tham gia.
     
  3. ngoctung8984

    ngoctung8984 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

    Cho mình hỏi là nếu người đó đã tham gia bảo hiểm ở chỗ khác rồi thì mình có cần phải có giấy tờ hay công văn gì giải trình ko vậy?
     
  4. Truong Nang

    Truong Nang New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

    phai co thi moi chung minh duoc chu ban,giay to chinh la the hoac so BHXH gi do.
     
  5. lamquang111

    lamquang111 Hội viên mới mẻ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Đã gọi là các khoản bảo hiểm bắt buộc thì phải thực hiện, ko cần biết NLĐ có đồng ý hay không.
     
  6. jolieszhang

    jolieszhang Làm đc thôi mà... Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    4
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

    Đối với những làm thời vụ thì sao nhỉ!
    Họ chỉ làm việc thời vụ thôi vậy có cần đóng BH ko?
     
  7. lamquang111

    lamquang111 Hội viên mới mẻ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Re: Ðề: Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

    quan trọng là thời hạn ghi trên HĐ.
     
  8. ---o0o---

    ---o0o--- New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

    mình chỉ thắc mắc chỗ này, Luật BHXH quy định đũ 3 tháng trở lên là phải tham gia, vậy với Hợp đồng thời vụ 6 hoặc 9 tháng thì sao nhỉ? có phải mua BHXH hok ạ?
     
  9. lamquang111

    lamquang111 Hội viên mới mẻ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Theo quy định tại khoản 1 Điều 2; khoản 1 Điều 18; khoản 1 Điều 92 Luật BHXH năm 2006 và điều 2 Nghị định 152/2006/NĐ-CP của Chính phủ (ngày 22.12.2006), thì: NSDLĐ có trách nhiệm đóng BHXH cho người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên (hình thức bảo hiểm bắt buộc).

    Theo điều 4 Nghị định 44/2003/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều về HĐLĐ, thì: HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng áp dụng cho những công việc có thể hoàn thành trong khoảng thời hạn dưới 12 tháng hoặc để tạm thời thay thế NLĐ bị kỷ luật chuyển làm công việc khác có thời hạn, NLĐ tạm hoãn thực hiện HĐLĐ, NLĐ nghỉ việc vì lý do khác và hợp đồng với người đã nghỉ hưu.

    Như vậy, nếu Cty ký kết HĐLĐ (mùa vụ) có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên với NLĐ thì thuộc diện bắt buộc phải đóng BHXH theo quy định pháp luật.
     
  10. Love You

    Love You Đa tình nhất DKT, Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    2
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Re: Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

    Vậy nếu 2 bên thỏa thuận trong hợp đồng lao động ghi BHXH trả vào lương thì sao?
     
  11. doanvan

    doanvan New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Re: Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

    Các bạn cho mình hỏi là:
    Ví dụ cty mình đã ký hợp đồng lao động thời vụ 2 tháng với 1 người lao động có tên là Nguyễn Văn A. Ngày bắt đầu ký hợp đồng là 01/02/2011, ngày hết hạn hợp đồng là 31/03/2011. Vậy đến tháng 08/2011 cty mình có được phép ký tiếp hợp đồng lao động thời vụ 2 tháng với anh Nguyễn Văn A này nữa ko? Nếu được thì 1 năm ký tối đa được mấy lần với anh Nguyễn Văn A và khoảng cách thời gian ký như thế nào? Bạn nào biết trả lời giúp mình nhé. Minh cảm ơn rất nhiều
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.