Quy định về đối tượng làm thủ quỹ!

Thảo luận trong 'Nghiệp Vụ Khác' bắt đầu bởi quynhduan, 19/5/09.

  1. quynhduan

    quynhduan New Member Hội viên được hâm mộ

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Các bạn có ai biết quy chế đối với nhân viên thủ quỹ?
    Nhất là ai là đối tượng có thể làm thủ quỹ và có văn bản nào quy định về đối tượng làm thủ quỹ không?
    Tiếp nữa là trong phiếu chi người lập biểu đồng thời là kế toán,là người nhận tiền thì có được không?
    Phiếu thu người lập biểu là kế toán, là người nộp tiền có được không?

    Cám ơn nhiều, mong tin các bạn
     
    Chỉnh sửa cuối: 19/5/09
  2. lehongtn

    lehongtn New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định về đối tượng làm thủ quỹ!

    Mình cũng không rõ là có quy chế đối với nhân viên thủ quỹ cụ thể hay không nhưng mình làm doanh nghiệp tư nhân nên quy chế này đều do trong quá trình làm việc thì tự thảo ra quy chế cho phù hợp vói từng hoạt động của mỗi doanh nghiệp.
    - Trong phiếu chi thì người lập biểu cũng có thể là người nhận tiền và phiếu thu cũng vậy có thể là ngươi nhận tiền vì ngoài chức năng của người lập, thủ quỹ còn có kế toán và thủ trưởng đơn vị ký duyệt nữa mà.
     
  3. biennhohtx05

    biennhohtx05 New Member Hội viên đẳng cấp

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định về đối tượng làm thủ quỹ!

    Văn bản nào quy dịnh thì mình chưa được đọc nhưng các DN nhà nước đang áp dụng hiện nay thì có các ĐK sau:
    Về trình độ và đạo đưc, người làm thủ quỹ cũng giống với kế toán.
    Nhưng người được làm thủ quỹ không đồng thời làm kế toán và không có quan hệ gia đình với thủ trưởng đơn vị. Trong phiếu chi người lập phiếu và nhận tiền có thể là người. tương tự phiếu thu cũng vậy.ở DN nhà nước GĐ hay KTT không trực tiếp nhận tiền.:gatdau:
     
  4. Tê Giác

    Tê Giác New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định về đối tượng làm thủ quỹ!

    Dòng màu xanh : Cái đó đương nhiên rồi, người chứ ai đâu.Bạn sửa lại là một người nhé.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Màu xanh, có năng lực hành vi nhân sự .
    Màu đỏ:Hình như không ?
     
    Chỉnh sửa cuối: 19/5/09
  5. haiyen.tnmc

    haiyen.tnmc New Member Hội viên tích cực

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định về đối tượng làm thủ quỹ!

    Cái dòng màu đỏ ấy ..theo mình là như mọi người nói trên .có hành vi, năng lực dân sự..có đạo đức..vv
    Bạn xem thêm trong Điều 51 luật Kế Toán ngày 17/06/2003 có quy định về đối tượng được làm kế toán, thủ quỹ.
    --------------------------------------------------------------------------
    Người làm kế toán kiêm nhiệm nhiều nhiệm vụ vẫn có thể ký ở ba vị trí như bạn nói..miễn là chứng từ hợp pháp, hợp lý.:gatdau:
     
  6. hoabui985

    hoabui985 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định về đối tượng làm thủ quỹ!

    Chào bạn!
    Mình đã tìm hiểu điều 51 của Luật kế toán. Mình trích điều 51 ra đây nhé.

    "Điều 51. Những người không được làm kế toán
    1. Người chưa thành niên; người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh hoặc bị quản chế hành chính.
    2. Người đang bị cấm hành nghề, cấm làm kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội về kinh tế, về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.
    3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.
    4. Thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

    "tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước" là những tổ chức dạng nào? Nó có phải là doanh nghiệp ngoài nhà nước không hay là có quy định về những tổ chức này hả bạn? nếu hiểu theo cách nói nó là những doanh nghiệp còn lại (không được liệt kê cụ thể ở trên) thì kế toán không thể đồng thời là thủ quỹ được?
    Mong nhận được ý kiến đóng góp của các bạn nhé.
     

Chia sẻ trang này