Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

Thảo luận trong 'Tài sản cố định' bắt đầu bởi nguyenly2306, 11/6/13.

  1. nguyenly2306

    nguyenly2306 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Theo mình biết thì bắt đầu từ ngày 10/6 các TS trên 30 tr mới đc tính là TSCĐ, cty mình mới mua 1 máy tính trị giá 16 tr ngày 1/6. Vậy bây giờ mình phải đưa nó vào cái j đây mọi người? TSCĐ rồi phân bổ tối đa trong 3 năm hay là đưa vô CCDC . Giúp mình với :-(
     
    Chỉnh sửa cuối: 11/6/13
  2. ATG_GT

    ATG_GT New Member Hội viên tích cực

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    theo mình nghĩ thì ghi nhận TSCĐ khấu hao đến 09/06, sang ngày 10/06 thì giá trị còn lại trích sang 242, giảm 211 để phân bổ như CCDC. làm vậy đỡ bị bắt bẻ
     
  3. chudinhxinh

    chudinhxinh New Member Hội viên nòng cốt

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    THÔNG TƯ: Số: 45/2013/TT-BTC ngày 25 tháng 4 năm 2013
    HƯỚNG DẪN CHẾ ĐỘ QUẢN LÝ, SỬ DỤNG VÀ TRÍCH KHẤU HAO TÀI SẢN CỐ ĐỊNH


    Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:
    a) Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
    b) Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;
    c) Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 30.000.000 đồng (Ba mươi triệu đồng) trở lên.
    Trường hợp một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau, trong đó mỗi bộ phận cấu thành có thời gian sử dụng khác nhau và nếu thiếu một bộ phận nào đó mà cả hệ thống vẫn thực hiện được chức năng hoạt động chính của nó nhưng do yêu cầu quản lý, sử dụng tài sản cố định đòi hỏi phải quản lý riêng từng bộ phận tài sản thì mỗi bộ phận tài sản đó nếu cùng thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản cố định hữu hình độc lập.
    Đối với súc vật làm việc và/hoặc cho sản phẩm, thì từng con súc vật thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một TSCĐ hữu hình.
    Đối với vườn cây lâu năm thì từng mảnh vườn cây, hoặc cây thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của TSCĐ được coi là một TSCĐ hữu hình.


    Vậy máy tính của bạn ko đủ tiêu chuẩn là TSCĐ 16 TRIỆU < 30 TRIỆU do đó bạn đưa vào CCDC
    Khi mua
    Nợ 153/ có 111,112,331*= 16 triệu
    Sử dụng
    Nợ 242/ có 153 = 16 triệu
    Phân bổ:
    Nợ 6423/ có 242 = 16 triệu/ 36 tháng = 1.000.000

    Làm tắt
    Nợ 242/ có 111,112,331*= 16 triệu
    Phân bổ:
    Nợ 6423/ có 242 = 16 triệu/ 36 tháng = 1.000.000
     
  4. camtu1988vt

    camtu1988vt New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    ngày 1/6 thông tư 45 ve TSCĐ chưa được áp dụng nên theo mình nghĩ đưa vào TSCĐ rồi phân bổ tối đa trong 3 năm vẫn được bạn ah
     
  5. ATG_GT

    ATG_GT New Member Hội viên tích cực

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    đến ngày 10/06 vẫn phải ghi giảm TSCĐ chuyển sang phân bổ như CCDC đó bạn
     
  6. bngoc_1988

    bngoc_1988 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    ví dụ như những năm trước tài sản cố định của mình phân bổ và trích khấu hao đến bây giờ tại thời điểm 25/4/2013 này (tức là trong tháng) giá trị còn lại để trích KHTSCD của cty mình là 1 cái đt là 9tr3 và 1 cái máy vi tính là 8tr7 thì đến cuói tháng 4 này mình chuyển hết qua công cụ dụng cụ rồi phân bổ bình thường hả cả nhà? giúp tớ cái này đi, chuyển qua như thế nào khi giá trị còn lại của nó là bao nhiêu đó???????????????????
    cảm ơn mọi người
     
  7. Olympios

    Olympios New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    Thông tư có hiệu lực từ 9/6/2013 và áp dụng cho năm tài chính 2013, do đó tài sản nào bạn mua trong năm 2013 thì áp dụng theo TT này luôn, còn tài sản nào mua trước năm 2013 thì áp dụng chuyển sang 142, 242 từ 9/6/2013.
     
  8. bngoc_1988

    bngoc_1988 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    chuyển sang thì chuyển sang như thế nào vây bạn?
     
  9. Hermione2

    Hermione2 Dọn Rác. Hội viên tích cực

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    Bạn làm theo hướng dẫn của QĐ 15/2006/QĐ-BTC nhé !(QĐ 48 tương tự)
    5. Đối với TSCĐ hữu hình dùng cho sản xuất, kinh doanh, nếu không đủ tiêu chuẩn ghi nhận theo quy định phải chuyển thành công cụ, dụng cụ ghi:
    Nợ các TK 623, 627, 642 (Nếu giá trị còn lại nhỏ)
    Nợ TK 242 - Chi phí trả trước dài hạn (Nếu giá trị còn lại lớn phải phân bổ dần)
    Nợ TK 214 - Hao mòn TSCĐ (Giá trị hao mòn)
    Có TK 211 - TSCĐ hữu hình (Nguyên giá TSCĐ).
     
  10. ATG_GT

    ATG_GT New Member Hội viên tích cực

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    mình nghĩ áp dụng cho năm TC2013 thì là chung chung khi cuối năm làm báo cáo thui. như bạn nói TT45 T4 mới ra, nhưng TSCĐ trong T1,2,3 đã mua rồi thì đã xác nhận là TSCĐ. TT có hiệu lực từ 10/06/2013 thì phân bổ từ ngày đó chứ không phải mua trong T03/2013 hoặc T05/2013 bạn phân làm CCDC lun đâu bạn.
     
  11. bngoc_1988

    bngoc_1988 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    Cho em hỏi tí được không?
    TSCĐ cty em mua từ năm trước là 27.355.545
    trích KH hằng tháng 4/2013: 527.841
    giá trị còn lại để trích KH của tháng 4/2013 là 18.264.773
    bây giờ có TT45 ra đời thì em phải làm như thế nào là đúng vậy?????????
    Em cảm ơn!
     
  12. ATG_GT

    ATG_GT New Member Hội viên tích cực

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    theo chế độ kế toán như bạn Hermione2 đã nêu.

    ---------- Post added at 10:42 ---------- Previous post was at 10:39 ----------

    giá trị còn lại lớn : 18tr thì bạn phân vào 242 như trên đó:
    N242: giá trị còn lại sau khi trích đến 10/06
    N214: giá trị đã khấu hao đến 10/06
    C211: nguyên giá TSCĐ 27.355.545
     
  13. bngoc_1988

    bngoc_1988 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    nói rõ số đi bạn, k cân lắm

    ---------- Post added at 10:51 ---------- Previous post was at 10:50 ----------

    với lại cái này là do 2 tài sản gộp lại mới ra số 27.355.545 (điện thoại: 17.263.636 + máy vi tính: 10.090.909)
     
  14. ATG_GT

    ATG_GT New Member Hội viên tích cực

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    Hix giá trị đã trích KH + giá trị còn lại của TSCĐ = nguyên giá, sao lại ko cân được.
    bạn nên hoạch toán riêng cho từng TSCĐ để dễ theo dõi. trong phiếu hoạch toán thik thì ghi chú ra - ghi giảm TSCĐ ko đủ tiêu chuẩn, giá trị còn lại phân bổ vào chi phí theo TT45/2013.
     
  15. bngoc_1988

    bngoc_1988 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    gtri trích KH nếu lấy lũy kế thì cân mà lấy trích KH tháng rõ ràng k cân mà.
     
  16. chudinhxinh

    chudinhxinh New Member Hội viên nòng cốt

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    1/6/2013:
    Nợ 211/ có 331* = 30 triệu
    Khấu hao từ 1/6/2013 đến ngày 9/6/2013
    Nợ 627,641,642 / có 214 = 30 triệu / 3 năm / 12 tháng / 30 ngày = 27,778 x 9 ngày (9-1+1)= 250,000
    Ngày 10/6/2013:
    Chuyển TSCĐ thành CCDC theo TT45
    Nợ 153=30 triệu – 250.000= 29,750,000
    Nợ 214=250.000
    Có 211 = 30
    Đưa CCDC vào sử dụng
    Nợ 242/ có 153 = 29,750,000
    Cuối tháng 30/6/2013 phân bổ
    Nợ 627,641,642/ có 242 = 29,750,000 / 3 năm / 12 tháng / 30 ngày = 27,546 x 21 (30-10+1)= 578,472

    Sang tháng 7 và các tháng còn lại phân bổ
    Nợ 627,641,642/ có 242 = 29,750,000 / 3 năm / 12 tháng = 826,389

     
  17. Olympios

    Olympios New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    Uh bạn nói đúng rồi, ý mình phải là từ trước tháng 4/2013 chứ không phải là trước năm 2013. Tốt nhất trước 9/6 cứ hạch toán 211 hết, từ 9/6 chuyển qua 142, 242. Mình nghĩ nếu việc ảnh hưởng đến số liệu kế toán, thuế cũng không nhiều (vì việc mua TSCĐ thường ít xảy ra, hơn nữa nguyên giá dưới 30tr thì chi phí phân bổ vài tháng chẳng là bao, ngoài ra do thuế không hướng dẫn cụ thể nên thời điểm chuyển giao có sai lệch chút ít chắc k sao).
    Bạn tham khảo công văn này của Cục Thuế HCM thì căn cứ vào đấy, những tài sản nào mua từ 1/1-8/6 có thể hạch toán luôn vào TSCĐ là hợp lý (bạn đọc ở 2 đoạn cuối ấy).
    Cng v?n 2658/CT-TTHT 2013 kh?u hao ti s?n c? ??nh trn ??t thu
     
  18. ATG_GT

    ATG_GT New Member Hội viên tích cực

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    theo chế độ kế toán thì là lấy giá trị trích KH lũy kế đó bạn hiền, nó cũng giống như nhượng bán TSCĐ thui mà.
     
  19. bngoc_1988

    bngoc_1988 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    vậy giờ phải chuyển sang hết à, chán thiệt. thanks bạn!
     
  20. nguyenly2306

    nguyenly2306 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    vậy h mình đưa vào CCDC rồi phân bổ nhưng đc phân bổ trong bao nhiêu năm hả bạn? hình như TT 123/2013 có quy định CCDC ko đc phân bổ quá 2 năm thì phải
     

Chia sẻ trang này