Phần 9.2: Câu hỏi phỏng vấn xin việc: Những câu hỏi về quản lý và làm việc nhóm. Nhóm chuyên đề hỗ trợ các bạn mới ra trường

Son.Tran

Member
Hội viên mới
Câu hỏi 5: Bạn đã bao giờ gặp khó khăn khi làm việc với người quản lý chưa?

Người phỏng vấn hỏi các ứng viên về các vấn đề với quản lý để tìm hiểu xem họ có phải là người làm việc nhóm và có thể hòa hợp tốt với sếp và những người khác tại nơi làm việc hay không.

Hãy cẩn thận khi trả lời câu hỏi này. Người phỏng vấn không thích nghe bạn giải thích quá nhiều (hoặc không giải thích gì cả) về những ông chủ tồi. Rốt cuộc, có thể lần sau bạn sẽ nói về một người nào đó trong công ty của họ.

Người phỏng vấn có thể tò mò về mối quan hệ của bạn với các nhà quản lý trước. Một lý do khác để hỏi câu hỏi này là để hiểu được kỹ năng giao tiếp giữa các cá nhân của người được phỏng vấn . Giải quyết xung đột là một kỹ năng quan trọng mà người lao động cần có.

Câu trả lời của bạn cũng có thể tiết lộ tính cách của bạn: bạn có giữ lại xung đột và những khoảnh khắc tiêu cực hay bạn có thể tích cực ngay cả trong những tình huống khó khăn? Đó là một trong nhiều lý do tại sao điều quan trọng là tránh tiêu cực trong cu trả lời của bạn.

a. Cách trả lời câu hỏi "Bạn đã từng gặp khó khăn khi làm việc với quản lý chưa?"

Hãy cẩn thận khi trả lời các câu hỏi về người quản lý trước đây. Bạn không muốn bị coi là một nhân viên khó làm việc cùng. Vì vậy, bạn sẽ muốn đưa ra bất kỳ kinh nghiệm nào trong quá khứ theo hướng tích cực nhất có thể.

Ngay cả khi người quản lý trước của bạn tệ , bạn cũng không cần phải nói như vậy. Bạn không biết người phỏng vấn có biết rõ về sếp cũ của bạn hay không, và bạn cũng không biết khi nào hai người có thể gặp lại nhau. Luôn luôn khôn ngoan khi cân nhắc hết mức có thể khi mô tả mối quan hệ của bạn với một người quản lý khó tính. Bạn sẽ chẳng được lợi gì nếu tỏ ra cay đắng.

Thay vào đó hãy chọn lạc quan. Nếu có thể, hãy thảo luận về điểm mạnh của những người quản lý trước đây và cách họ giúp bạn thành công. Trước khi phỏng vấn, bạn nên nghĩ đến một hoặc hai ví dụ cụ thể mà những người quản lý trước đây đã xuất sắc trong khả năng này để bạn có thể tập trung vào những tương tác tích cực thay vì tiêu cực trong câu trả lời của mình.

b. Ví dụ về các câu trả lời hay nhất

Sau đây là một số câu trả lời mẫu lý tưởng cho câu hỏi phỏng vấn "Bạn đã bao giờ gặp khó khăn khi làm việc với quản lý chưa?" Trong một cuộc phỏng vấn thực tế, hãy chắc chắn rằng bạn điều chỉnh câu trả lời sao cho phù hợp với hoàn cảnh của mình.

Câu trả lời mẫu số 1: Tôi đã may mắn có được những người quản lý tuyệt vời trong suốt sự nghiệp của mình cho đến nay. Tôi tôn trọng từng người trong số họ và hòa hợp tốt với tất cả họ.

Tại sao nó hiệu quả: Phản hồi này là tích cực và chân thành, và cho thấy ứng viên tiềm năng có thể là người dễ chịu, dễ tính.

Câu trả lời mẫu số 2: Không, tôi là người chăm chỉ làm việc, và các quản lý của tôi dường như luôn đánh giá cao công việc tôi đang làm. Tôi hòa thuận với mọi quản lý mà tôi từng làm việc.

Tại sao nó hiệu quả: Đây là một câu trả lời tích cực khác cũng chỉ ra một số phẩm chất của ứng viên với tư cách là một nhân viên.

Câu trả lời mẫu số 3: Tôi đã có một khởi đầu khó khăn với một người quản lý vào đầu sự nghiệp của mình vì chúng tôi có những kỳ vọng khác nhau về luồng công việc trong ngày. Khi chúng tôi nói về điều đó, chúng tôi nhận ra rằng mục tiêu của chúng tôi rất phù hợp và chúng tôi có thể làm việc thành công cùng nhau trong nhiều năm.

Tại sao nó hiệu quả: Câu trả lời trung thực này tiết lộ một tình huống đầy thách thức và sau đó kết thúc bằng một lưu ý vui vẻ về một giải pháp. Nó cho thấy ứng viên có kỹ năng giao tiếp mạnh mẽ .

Câu trả lời mẫu số 4: Tôi từng có một người quản lý mang những vấn đề của cô ấy đến công ty hàng ngày. Cô ấy đang trải qua một thời kỳ khó khăn trong cuộc sống cá nhân, và điều này có xu hướng ảnh hưởng đến bầu không khí trong văn phòng. Nó không ảnh hưởng đến công việc của tôi vì tôi có thể thông cảm với hoàn cảnh của cô ấy, nhưng tình hình thì rất khó khăn.

Tại sao nó hiệu quả: Không phải tất cả các nhà quản lý đều là người giỏi. Nếu đúng là bạn đã có một tình huống khó khăn, tốt nhất là hãy thừa nhận điều đó như phản hồi này. Câu trả lời này cho thấy ứng viên có thể tách biệt tình huống khó khăn khỏi công việc của mình.

Câu trả lời mẫu số 5: Tôi thấy rằng nếu tôi dành thời gian nói chuyện với người quản lý của mình ngay từ đầu dự án, tất cả chúng tôi đều có thể có khởi đầu tốt và đạt được mục tiêu chung.

Tại sao hiệu quả: Câu trả lời này cho thấy ứng viên đã có mối quan hệ thành công với quản lý vì họ tích cực nỗ lực xây dựng mối quan hệ.

Câu trả lời mẫu số 6: Tôi đã có một trải nghiệm mà tôi nghĩ rằng người quản lý mới của tôi không hài lòng với tôi, vì vậy tôi đã cố gắng đến sớm một ngày để có thể nói chuyện riêng với cô ấy. Hóa ra là cô ấy không hề không hài lòng với tôi chút nào, và cô ấy đã xin lỗi vì đã gây ra điều đó.

Tại sao hiệu quả: Câu trả lời này cho thấy nhân viên không để vấn đề trở nên trầm trọng hơn và có thể sử dụng kỹ năng giao tiếp để giải quyết các vấn đề tiềm ẩn.

c. Mẹo để đưa ra câu trả lời tốt nhất

Hãy trung thực, nhưng hãy giữ thái độ tích cực. Nếu bạn chỉ có những trải nghiệm tích cực với các nhà quản lý, hãy nói như vậy. Nhưng nếu bạn đã có sự nghiệp lâu dài với nhiều giám sát viên, thì việc có một số trải nghiệm tiêu cực không phải là điều vô lý. Bạn không cần phải giả vờ rằng mọi thứ đều tích cực nếu thực tế không phải vậy.

Nếu bạn mô tả một tình huống tiêu cực, hãy chắc chắn kết thúc bằng một câu tích cực.

Bạn cũng có thể công bằng khi đề cập đến điểm mạnh cũng như vấn đề của người giám sát.

Hãy đưa ra ví dụ và chia sẻ bất cứ điều gì bạn học được. Trong hầu hết các trường hợp, khi nói đến các câu hỏi phỏng vấn, câu trả lời cụ thể sẽ tốt hơn là những câu nói mơ hồ. Hãy mô tả ngắn gọn về một khoảnh khắc khó khăn và sau đó chia sẻ những gì bạn đã làm để đi đến một giải pháp tích cực.

Nếu bạn học được điều gì đó từ trải nghiệm này - ví dụ, cách tốt nhất là nên trò chuyện riêng ngay từ đầu hoặc cách nêu phản đối một cách rõ ràng và không cảm xúc - hãy chia sẻ điều đó trong phản hồi của bạn.

d. Những điều không nên nói

Tránh xa những phát biểu tiêu cực và/hoặc thái độ tiêu cực. Tránh ám sát nhân cách và phàn nàn dài dòng. Bạn có thể mô tả một tình huống khó khăn mà không cần giọng điệu tiêu cực. Ngoài ra, tránh mô tả nhiều xung đột hoặc câu trả lời khiến bạn trở thành nạn nhân thường xuyên.

Giữ cho câu trả lời của bạn tập trung. Đừng lan man. Trong một hoặc hai câu, hãy mô tả mối quan hệ hoặc cuộc gặp gỡ tiêu cực. Sau đó, nhanh chóng chuyển sang mô tả giải pháp. Kỹ thuật trả lời phỏng vấn STAR có thể giúp bạn đưa ra câu trả lời tập trung.

Đừng quá cá nhân. Bạn có ghét người quản lý của mình không? Bây giờ không phải là lúc để đề cập đến hoặc chia sẻ bất kỳ điều gì tiêu cực về tính cách của họ. Hãy chuyên nghiệp trong cách bạn tóm tắt khó khăn giữa các cá nhân mà bạn đã trải qua.

Câu hỏi 6: Bạn phù hợp với văn hóa công ty trước đây như thế nào?

Trong buổi phỏng vấn xin việc, người quản lý tuyển dụng sẽ hỏi những câu hỏi về kỹ năng mềm để xác định xem bạn có phù hợp với vị trí này hay không. Nhiều câu hỏi về kỹ năng mềm áp dụng cho văn hóa công ty của công việc trước đây của bạn và cách bạn phù hợp với chúng. Người phỏng vấn muốn biết nhiều hơn là kinh nghiệm kỹ thuật xuất hiện trên sơ yếu lý lịch của bạn. Kỹ năng mềm cũng quan trọng, cũng như tính cách của bạn sẽ bổ sung tốt như thế nào cho văn hóa làm việc tại công ty tuyển dụng.

a. Hãy tự tin khi bạn trả lời

Có thể rất khó để trả lời các câu hỏi phỏng vấn về bản thân bạn . Bạn cần thể hiện sự tự tin vào khả năng đáng kể của mình. Lên kế hoạch và thực hành chia sẻ các ví dụ cụ thể về thành công của bạn trong các công việc trước đây, đặc biệt là những công việc liên quan trực tiếp đến các yêu cầu của vị trí mà bạn đang phỏng vấn. Cũng hãy nhớ cân bằng việc nói về thành tích của bạn với một chút khiêm tốn.

Bạn sẽ muốn người quản lý tuyển dụng tin vào trình độ của bạn, hiểu rằng bạn sẽ phù hợp với môi trường làm việc của họ và là người đánh giá cao sự đóng góp của người khác.

b. Nói về văn hóa công ty của nhà tuyển dụng trước đây

Khi trả lời các câu hỏi về công ty cũ của bạn, bạn nên luôn cố gắng giữ thái độ tích cực và khen ngợi hết mức có thể. Người quản lý tuyển dụng sẽ có xu hướng coi sự tiêu cực là một khuyết điểm của bạn với tư cách là một nhân viên, thay vì là lỗi của hoàn cảnh trước đây của bạn. Mặc dù bạn muốn trung thực, nhưng bạn cũng cần phải khéo léo trong cách mô tả những khía cạnh khó chịu hoặc tiêu cực của công việc trước đây, công ty hoặc người giám sát và đồng nghiệp của bạn.

Cách tiếp cận an toàn nhất là tránh nói quá nhiều điều tiêu cực về văn hóa công ty tại công ty cũ của bạn. Bạn không muốn người quản lý tuyển dụng nghĩ về bạn như một người gặp khó khăn trong việc hòa nhập hoặc thích nghi với môi trường mới. Thay vào đó, hãy tập trung vào các khía cạnh của công việc cũ mà bạn thích. Hãy chắc chắn rằng bạn có một ví dụ cụ thể, chẳng hạn như mô tả cách đồng nghiệp sẽ ăn mừng các cột mốc như thăng chức, sinh nhật hoặc kết hôn hoặc sinh con của đồng nghiệp.

Đôi khi, thật khó để đưa ra điều gì đó tích cực để nói về văn hóa công ty, đặc biệt nếu đó là một trong những lý do khiến bạn nghỉ việc. Trong trường hợp này, bạn nên trung thực, nhưng hãy đưa trải nghiệm của mình theo hướng tích cực nhất và cẩn thận khi đưa ra phản hồi mà không đổ lỗi cho công ty trước đây của bạn. Ví dụ, nếu bạn có một ông chủ độc đoán hoặc quản lý quá chặt chẽ, thay vì nói vậy, hãy nói rằng bạn cảm thấy mình sẽ tìm thấy cơ hội phát triển hơn với một doanh nghiệp khác.

c. Mô tả Văn hóa Công ty

Vì bạn có thể sẽ được hỏi về văn hóa công ty tại công việc hiện tại hoặc trước đây của mình, nên bạn nên suy nghĩ kỹ về cách bạn sẽ mô tả nó. Hãy xem trang web nếu bạn chưa xem trong một thời gian, làm quen với cách họ thể hiện bản thân và sau đó đưa ra lời giới thiệu của riêng bạn về văn hóa công ty và cách bạn phù hợp từ đó.

Một cách tốt để bắt đầu là mô tả một số khía cạnh trong văn hóa của công ty mà bạn thích và cách những đặc điểm đó có thể khuyến khích hoặc nâng cao thành tích của bạn. Ví dụ, nếu công ty cũ của bạn khen thưởng sự đổi mới và tư duy "ngoài khuôn khổ", bạn có thể giải thích cách môi trường đó hòa hợp với sự sáng tạo của riêng bạn và tạo ra kết quả tích cực.

d. Trả lời các câu hỏi tiếp theo

Bạn nên chuẩn bị cho những câu hỏi tiếp theo đầy thách thức về văn hóa công ty của công ty cũ . Người phỏng vấn có thể hỏi về khía cạnh khó khăn nhất của văn hóa công ty đối với bạn. Trong tình huống như thế này, hãy cố gắng chọn một điều gì đó tương đối vô hại—vô hại—mà không tạo ra sự nghi ngờ về thái độ của bạn, hoặc một điều gì đó mà sự thiếu tuân thủ của bạn có thể được nhìn nhận theo hướng tích cực.

Ví dụ, bạn có thể nói: Do bản chất bảo thủ của ngành, tổ chức rất cẩn thận trong việc thực hiện các thay đổi. Tôi hiểu bản chất mối quan tâm của họ nhưng có phần thất vọng vì tốc độ thay đổi. Tôi tiếp tục làm việc theo cách hợp tác và tiếp tục đề xuất cải tiến hệ thống—một số trong đó đã được đưa ra. Cuối cùng, giám sát viên của tôi và những người khác coi tôi là một người chơi trong nhóm và đánh giá cao sự quan tâm của tôi trong việc ban hành những thay đổi tích cực trong khuôn khổ của công ty.

Dù bạn chọn câu trả lời nào, bạn cũng nên nhấn mạnh khả năng thích nghi với nhiều môi trường khác nhau và mang lại kết quả tích cực trong nhiều nền văn hóa công sở khác nhau.

c. Văn hóa công ty tại công việc mới

Trong khi bạn đang chuẩn bị cho buổi phỏng vấn, bạn có thể sẽ tìm thấy thông tin về văn hóa của công ty tuyển dụng bằng cách xem xét kỹ lưỡng trang web của công ty. Một nơi khác để có được manh mối là xem bất kỳ bài đăng nào liên quan đến cộng đồng có liên quan đến công ty. Bạn có thể làm điều này bằng cách tìm kiếm tên doanh nghiệp và thuật ngữ phương tiện truyền thông xã hội hoặc tìm kiếm kho lưu trữ của tờ báo tại các thành phố nơi họ tọa lạc.

Sử dụng thông tin này để đưa ra một vài ví dụ về cách phong cách làm việc của bạn sẽ cho phép bạn phát huy hết khả năng trong môi trường tại công ty mục tiêu của mình. Theo cách đó, khi bạn được hỏi về văn hóa công ty tại công việc trước đây, bạn có thể hướng cuộc trò chuyện theo hướng bạn sẽ phù hợp như thế nào ở vị trí mới.

Câu hỏi 7: Hãy mô tả cách bạn quản lý một nhân viên có vấn đề.

Nếu bạn là ứng viên ứng tuyển vào vị trí giám sát và được yêu cầu mô tả cách bạn quản lý một nhân viên có vấn đề hoặc giải quyết với một nhân viên khó tính, bạn sẽ cần chứng minh rằng bạn có khả năng quản lý mọi loại người.

Bất kỳ ai cũng có thể quản lý một nhân viên thành công, có động lực, nhưng những nhà quản lý phát huy hết khả năng của những nhân viên đang gặp khó khăn sẽ được đánh giá cao vì khả năng tạo ra nhiều năng suất hơn cho công ty.

Người phỏng vấn muốn xem phong cách quản lý của bạn và cảm nhận cách bạn xử lý các tình huống giao tiếp khó khăn. Câu hỏi này cũng tiết lộ những gì bạn định nghĩa là hành vi có vấn đề. Việc thảo luận về các tình huống mà kết quả cuối cùng là nhân viên bị sa thải không nhất thiết phải thể hiện được kỹ năng của bạn.

Tuy nhiên, nếu bạn thực sự phải sa thải một nhân viên, bạn nên xem lại toàn bộ quy trình và giải thích lý do tại sao bạn (và phòng nhân sự) xác định rằng sa thải là giải pháp tốt nhất.

a. Cách trả lời câu hỏi "Bạn đã ứng phó thế nào với một nhân viên khó tính?"

Khi trả lời loại câu hỏi này, hãy cố gắng đưa ra một ví dụ cụ thể nhấn mạnh cách thức phong cách quản lý của bạn giúp cải thiện hiệu suất của nhân viên. Hãy chuẩn bị giải thích cách bạn quyết định xử lý vấn đề theo cách bạn đã làm.

Trong phản hồi của bạn, hãy trình bày các bước bạn đã thực hiện và cách bạn tiếp cận tình huống. Ngoài ra, hãy chia sẻ kết quả cuối cùng và lý do tại sao nó thành công. Điều này sẽ giúp người phỏng vấn hiểu được phong cách quản lý của bạn.

Xem lại các ví dụ về câu trả lời hay nhất cho các câu hỏi phỏng vấn về cách ứng phó với nhân viên khó tính.

Câu trả lời mẫu số 1: Ở công việc trước đây của tôi, tôi có một nhân viên luôn trễ hạn hoàn thành nhiệm vụ, làm chậm tiến độ của toàn bộ phòng ban. Tôi đã nói chuyện riêng với cô ấy và cảnh cáo cô ấy, bao gồm cả thời hạn để cải thiện. Khi tôi thấy không có sự cải thiện nào, tôi đã nói chuyện lại với Jane và cho cô ấy biết rằng tôi sẽ báo cáo cô ấy với bộ phận nhân sự. Tôi cũng đưa ra cho cô ấy một thời hạn khác để cải thiện. Đây là thời hạn cuối cùng của nhân viên đó. May mắn thay, sau ba tuần, cô ấy đã hoàn thành nhiệm vụ của mình đúng thời hạn. Không chỉ vấn đề được giải quyết mà năng suất tăng lên của cô ấy còn giúp phòng ban hoàn thành các dự án trước thời hạn.

Tại sao nó hiệu quả: Câu trả lời này cho thấy ứng viên đã có thể tăng áp lực thành công như thế nào, làm rõ với nhân viên rằng một số hành vi của cô ấy là không thành công. Câu trả lời này cũng làm rõ rằng ứng viên sẵn sàng thực hiện các bước nghiêm túc—và liên quan đến các phòng ban khác—khi cần thiết.

Câu trả lời mẫu số 2: Một năm trước, tôi có một nhân viên gặp khó khăn với thành phần dịch vụ khách hàng trong công việc của mình. Anh ta liên tục nhận được điểm thấp từ khách hàng vì không có khả năng lắng nghe thấu hiểu mối quan tâm của họ. Tôi đã có một cuộc trò chuyện riêng với nhân viên đó, trong đó anh ta và tôi đã xem xét các đánh giá của khách hàng. Bằng cách xem xét các đánh giá tiêu cực của mình, nhân viên đó đã có thể tự mình xác định vấn đề. Tôi yêu cầu anh ta tham dự một hội thảo đào tạo lại dịch vụ khách hàng và tôi đã cung cấp phản hồi riêng về các cuộc gọi dịch vụ khách hàng của anh ta trong một tuần. Sau cuộc trò chuyện, đào tạo lại và phản hồi cá nhân, điểm đánh giá của khách hàng của anh ta đã cải thiện đáng kể. Hiện tại, anh ta đang nhận được điểm cao thường xuyên trên các biểu mẫu phản hồi của khách hàng.

Tại sao nó hiệu quả: Câu trả lời này chỉ ra một câu chuyện thành công thực sự: Sự thay đổi đáng kể và rất tích cực. Phản hồi cũng cho thấy phong cách của ứng viên. Thay vì la hét hoặc làm xấu hổ nhân viên, ứng viên đã giúp họ tự mình nhìn nhận vấn đề.

Câu trả lời mẫu số 3: Tôi là người quản lý chương trình sau giờ học dành cho trẻ em từ mẫu giáo đến lớp 12, và tôi có một nhân viên mới gặp khó khăn ngay từ ngày đầu tiên. Các đồng nghiệp của cô ấy nói rằng cô ấy có ít năng lượng trong lớp học và cô ấy có vẻ không vui khi ở đó. Tôi đã ngồi lại với cô ấy và đại diện nhân sự của chúng tôi. Chúng tôi đã trò chuyện về việc vài tuần đầu tiên của cô ấy diễn ra như thế nào và cô ấy giải thích rằng cô ấy đang gặp khó khăn trong việc giao lưu với lớp học gồm những học sinh lớn tuổi hơn. Sau một cuộc trò chuyện dài, chúng tôi nhận ra rằng cô ấy quan tâm nhiều hơn đến việc làm việc với những học sinh nhỏ tuổi hơn của chúng tôi. Chúng tôi đã chuyển cô ấy sang vị trí làm việc trong lớp học sau giờ học dành cho học sinh mẫu giáo và cô ấy đã phát triển mạnh mẽ. Cô ấy đã nhận được điểm cao nhất từ học sinh và các đồng nghiệp của mình.

Tại sao nó hiệu quả: Một số nhà quản lý sẽ đi thẳng đến cảnh cáo, nhưng ứng viên này cho thấy sự sẵn lòng tương tác với nhân viên và thực sự hiểu động cơ của họ. Thể hiện phong cách quản lý là một phần của phản hồi tốt, cũng như có kết quả tích cực.

c. Mẹo để đưa ra câu trả lời tốt nhất

• Chuẩn bị trước. Chuẩn bị cho loại câu hỏi này bằng cách suy ngẫm về một số cấp dưới khó khăn nhất của bạn. Dành thời gian viết suy nghĩ của bạn ra giấy. Xác định hai hoặc ba trường hợp mà bạn đã xử lý với một nhân viên có vấn đề. Suy ngẫm về vấn đề là gì, cách bạn giải quyết vấn đề và kết quả là gì.
  • Sử dụng kỹ thuật trả lời phỏng vấn STAR. Trong suốt buổi phỏng vấn, hãy sử dụng kỹ thuật STAR để trả lời câu hỏi. STAR là viết tắt của Situation (Tình huống), Task (Nhiệm vụ), Action (Hành động), Result (Kết quả). Trong phần trả lời của bạn, trước tiên, hãy mô tả tình huống bạn đang gặp phải và những gì bạn phải làm để phản ứng với tình huống đó. (Ví dụ, một nhân viên thường xuyên đi muộn và bạn cần yêu cầu họ cải thiện hành vi của mình.) Sau đó, hãy mô tả hành động bạn đã thực hiện. (Ví dụ, đưa ra cảnh cáo chính thức cho nhân viên đó và báo cáo với phòng nhân sự.) Cuối cùng, hãy giải thích kết quả.
  • Hãy cụ thể. Hãy chi tiết khi giải thích cách bạn xử lý một nhân viên có vấn đề. Ví dụ, bạn có thể mô tả một tình huống mà bạn phải trò chuyện nhiều lần với một nhân viên và thấy sự cải thiện gia tăng trong hiệu suất làm việc của họ. Bạn nên giải thích ngắn gọn tất cả các bước này. Sự cụ thể này sẽ giúp người phỏng vấn hiểu được tình huống và thấy được các bước bạn đã thực hiện để giải quyết vấn đề.
  • Duy trì thái độ tích cực. Đừng xúc phạm hoặc tiêu cực khi mô tả nhân viên. Điều này sẽ khiến bạn có vẻ như coi thường nhân viên của mình hoặc không đồng cảm hoặc kiên nhẫn. Một cách để tránh nghe có vẻ tiêu cực là tập trung vào hành vi của nhân viên thay vì bản thân nhân viên. Ngoài ra, hãy chắc chắn nhấn mạnh cách bạn đã giải quyết vấn đề với nhân viên, điều này sẽ khiến câu trả lời của bạn tích cực hơn.
  • Bạn có thể đề cập đến một nhân viên không thể quản lý. Nếu bạn có bất kỳ kinh nghiệm nào trong quá khứ với những nhân viên khó tính không phản hồi tích cực với các đề xuất của bạn, hãy mô tả cách bạn vạch ra một kế hoạch hợp lý để cải thiện, sau đó chia sẻ cách bạn xử lý tình trạng không tuân thủ liên tục của họ. Thông thường, điều này liên quan đến việc hợp tác với bộ phận nhân sự và thiết lập một kế hoạch hiệu suất với một loạt các cảnh báo nếu nhân viên không cải thiện. Hãy nhớ rằng, không phải ai cũng có thể thích nghi với sự thay đổi.
  • Làm nổi bật tư duy sáng tạo của bạn. Bạn có thể mô tả thời điểm bạn hướng dẫn một nhân viên chuyển sang công việc phù hợp hơn với hoàn cảnh, kỹ năng hoặc tính cách của họ. Những người quản lý áp dụng chiến lược này thường có thể cứu công ty của họ khỏi quá trình đánh thuế về mặt tài chính và hành chính liên quan đến việc sa thải. Không phải công việc của bạn là trở thành một nhà tâm lý học, nhưng với tư cách là một người quản lý, bạn đang ở trong vị trí phải đối phó với những tính cách khác nhau. Nếu bạn có thể giải quyết vấn đề một cách trực diện và thực hiện hành động thể hiện sự thay đổi, bạn sẽ được tôn trọng vì đã chọn không che giấu vấn đề.
d. Những điều không nên nói
  • Đừng nói xấu nhân viên. Đừng cá nhân hóa hoặc phàn nàn về nhân viên có vấn đề (hoặc hành vi). Thay vào đó, hãy nêu rõ vấn đề một cách rõ ràng và chuyên nghiệp.
  • Tránh xa những câu trả lời mơ hồ. Câu trả lời tốt nhất cho câu hỏi này là nêu chi tiết tình huống và các bước đã thực hiện. Hãy cụ thể! Kỹ thuật STAR có thể giúp bạn xây dựng câu trả lời của mình.
  • Tránh hành vi có vấn đề gây tranh cãi. Một số hành động của nhân viên rõ ràng là có vấn đề, chẳng hạn như đi muộn hoặc cung cấp dịch vụ khách hàng kém. Những điều khác có thể gây tranh cãi hơn. Ví dụ, một số công ty coi trọng nhân viên có chính kiến, trong khi những công ty khác thì không. Đảm bảo rằng bạn nêu bật hành vi có vấn đề mà mọi người đều đồng ý là nguyên nhân gây lo ngại.

Câu hỏi 8: Bạn có thích làm việc trong môi trường có nhịp độ nhanh không?

Nhiều công việc yêu cầu nhân viên làm việc trong môi trường nhóm có nhịp độ nhanh. Những công việc này rất đa dạng, từ vị trí tổng đài đến công việc nhà hàng chẳng hạn. Khi bạn phỏng vấn cho một công việc đòi hỏi làm việc nhóm trong môi trường có nhịp độ nhanh, hãy chuẩn bị trả lời các câu hỏi về cảm nhận của bạn về loại môi trường làm việc đó.

Trong một cuộc phỏng vấn xin việc cho một trong những công việc này, một câu hỏi phỏng vấn phổ biến là "Bạn có thích làm việc trong môi trường làm việc nhóm nhịp độ nhanh không?" Bạn có thể mong đợi được hỏi câu hỏi này bất cứ khi nào các từ khóa như "đa nhiệm", "làm việc nhóm" hoặc "môi trường nhịp độ nhanh" được nhấn mạnh trong thông báo tuyển dụng của vị trí bạn đang ứng tuyển.

Nhà tuyển dụng sẽ hỏi câu hỏi này để xem bạn có phù hợp với văn hóa công ty hay không. Họ cũng muốn đảm bảo rằng bạn có thể xử lý các yêu cầu của vị trí. Cần có thời gian và tiền bạc để tiến hành quy trình tuyển dụng. Người quản lý tuyển dụng không muốn phải lặp lại quy trình vì một nhân viên mới không thể chịu được sức nóng của nơi làm việc có nhịp độ nhanh.

Người phỏng vấn cũng sẽ đánh giá giọng điệu và sự nhiệt tình khi bạn trả lời câu hỏi này để đánh giá mức độ động lực của bạn và dự đoán liệu bạn có hài lòng và làm việc hiệu quả trong vai trò này hay không.

a. Làm thế nào để trả lời câu hỏi

Bạn có thể thể hiện sự nhiệt tình của mình đối với làm việc nhóm và môi trường làm việc nhanh theo nhiều cách khác nhau. Bạn có thể giải thích điều bạn thích nhất ở loại hình nơi làm việc này. Có lẽ bạn thích tinh thần đồng đội của một nhóm hoặc sự phấn khích khi làm việc theo thời hạn.

Tuy nhiên, bạn cũng nên hỗ trợ câu trả lời của mình bằng các ví dụ cụ thể từ lịch sử công việc của bạn . Ví dụ, bạn có thể giải thích cách bạn hiệu quả và năng suất nhất trong môi trường làm việc nhóm nhịp độ nhanh. Điều này sẽ cho nhà tuyển dụng thấy rằng bạn sẽ mang lại giá trị cho công ty.

Bạn thậm chí có thể cung cấp một ví dụ cụ thể về thời điểm bạn hoàn thành một việc gì đó trong môi trường làm việc nhóm nhịp độ nhanh. Ví dụ, bạn có thể đề cập đến thời điểm bạn làm việc trong một dự án nhóm với thời hạn gấp rút và đạt được thành công.

Sau đây là một số ví dụ về cách trả lời câu hỏi "Bạn có thích làm việc trong môi trường làm việc nhóm nhịp độ nhanh không?" Một lần nữa, mặc dù đây là câu hỏi "có hoặc không", hãy nhớ rằng việc trình bày lý do tại sao bạn thích phong cách làm việc này sẽ giúp thuyết phục nhà tuyển dụng về sự nhiệt tình của bạn đối với công việc.

Câu trả lời mẫu số 1: Tôi thích được là một phần của một nhóm bận rộn. Ở công việc cuối cùng của tôi tại một trung tâm cuộc gọi, tôi đã làm việc trong một môi trường nhóm có nhịp độ nhanh. Nhịp độ công việc giúp tôi duy trì động lực và đạt được thành công lớn. Tôi đã giành được nhiều giải thưởng "Người gọi của tháng" nhất trong số bất kỳ nhân viên nào khi tôi làm việc ở đó.

Lý do hiệu quả: Ứng viên này đưa ra ví dụ định lượng về thành công của họ khi làm việc trong môi trường có nhịp độ nhanh: họ thường xuyên nhận được giải thưởng cho dịch vụ khách hàng xuất sắc.

Câu trả lời mẫu số 2: Tôi phát triển mạnh trong môi trường làm việc nhóm có nhịp độ nhanh. Tôi thích tinh thần đồng chí khi làm việc như một phần của nhóm và giúp đỡ mọi người. Khi làm việc trong nhóm tiếp thị trước đây, tôi phải hoàn thành các dự án nhóm trong thời hạn gấp rút. Trong những môi trường này, tôi luôn vào cuộc để giúp đỡ đồng đội và hoàn thành tốt công việc.

Tại sao nó hiệu quả: Câu trả lời này hiệu quả vì ứng viên rõ ràng biết những gì cần có ở một thành viên nhóm tốt. Họ dựa vào kinh nghiệm làm việc trước đây để cho thấy họ có thể dễ dàng thích nghi với môi trường làm việc tương tự.

Câu trả lời mẫu số 3: Là một đầu bếp tại công việc trước đây của tôi, tôi luôn làm việc trong môi trường bận rộn như thế này và tôi thích điều đó. Tôi coi trọng cơ hội giúp đỡ những người đầu bếp khác khi họ cần giúp đỡ; làm việc nhóm là rất quan trọng trong môi trường làm việc nhanh và đó là văn hóa làm việc lý tưởng đối với tôi.

Tại sao hiệu quả: Ứng viên này cũng kể một câu chuyện ngắn về kinh nghiệm làm việc của mình để chứng minh rằng họ có động lực và kỹ năng cộng tác chủ động để phát triển trong công việc có nhịp độ nhanh và căng thẳng.

c. Mẹo để đưa ra phản hồi tốt nhất

• Hãy cụ thể: Bạn đã tiết kiệm hoặc kiếm tiền cho công ty? Tăng doanh số lên X%? Hãy đến buổi phỏng vấn với các sự kiện và số liệu được chuẩn bị để chứng minh thành công của bạn. Các dấu đô la luôn có sức thuyết phục, nhưng việc cho thấy bạn đã giúp đạt được sứ mệnh của công ty, củng cố nhận thức về thương hiệu của họ hoặc giải quyết vấn đề cũng sẽ gây ấn tượng với người phỏng vấn.
  • Kể một câu chuyện: Bạn có một khoảng thời gian hạn chế để tạo ấn tượng tốt với người quản lý tuyển dụng; hãy tận dụng lợi thế này bằng cách kể một câu chuyện thu hút sự chú ý của họ và cho thấy bạn là người hoàn hảo cho công việc. Các mẹo kể chuyện bao gồm tạo một câu chuyện có phần mở đầu, phần giữa và phần kết, nhấn mạnh hành động của bạn và dự đoán các câu hỏi tiếp theo.
  • Điều chỉnh câu chuyện của bạn theo nhu cầu của công ty: Không phải tất cả các công việc có nhịp độ nhanh đều giống nhau. Nếu bạn đang ứng tuyển vào công việc dịch vụ khách hàng, điều quan trọng là phải nhấn mạnh khả năng giải quyết vấn đề nhanh chóng và hiệu quả; nếu bạn hy vọng được tuyển dụng làm người viết quảng cáo, hãy nhấn mạnh vào khả năng sáng tạo của bạn trong thời hạn khó khăn.
  • Sử dụng Ngôn ngữ cơ thể Hỗ trợ cho Phát biểu của bạn: Bạn đang cố gắng thể hiện rằng bạn là một đồng đội ấm áp, dễ gần, luôn ủng hộ. Ngôn ngữ cơ thể khép kín như khoanh tay, thiếu giao tiếp bằng mắt hoặc tư thế xấu sẽ không truyền tải đúng thông điệp. Thay vào đó, hãy luyện tập duy trì giao tiếp bằng mắt cân bằng (nói cách khác, giao tiếp với người phỏng vấn, nhưng không nhìn chằm chằm) và giữ tư thế thoải mái, cởi mở. Nếu bạn biết mình có xu hướng bồn chồn, hãy kìm nén ham muốn nghịch tóc hoặc gõ chân.

Câu hỏi 9: Hãy đưa ra một số ví dụ về làm việc nhóm?

Bạn nên luôn mong đợi các câu hỏi phỏng vấn xin việc về làm việc nhóm khi phỏng vấn cho hầu hết mọi công việc. Đó là vì ít công việc nào có thể được thực hiện một cách biệt lập. Từ trợ lý mới vào nghề đến nhân viên bán lẻ hoặc nhân viên cấp quản lý, một người ở bất kỳ vai trò nào cũng cần có khả năng cộng tác hiệu quả với người khác.

Một câu hỏi phỏng vấn điển hình về làm việc nhóm là "Hãy cho chúng tôi một số ví dụ về làm việc nhóm của bạn" hoặc "Vui lòng chia sẻ thông tin chi tiết về kinh nghiệm xây dựng nhóm của bạn". Dù được hỏi theo cách nào, những mẹo này sẽ giúp bạn đưa ra câu trả lời mạnh mẽ nhất cho một câu hỏi về làm việc nhóm.

Nhà tuyển dụng sẽ hỏi câu hỏi này để tìm hiểu cách bạn đã làm việc với những nhân viên khác trong quá khứ. Điều này sẽ giúp người quản lý tuyển dụng biết được cách bạn có thể hòa hợp với các đồng nghiệp tại công ty của họ. Nhà tuyển dụng muốn tuyển dụng những người có tinh thần đồng đội, vì vậy hãy trả lời theo cách cho người quản lý tuyển dụng thấy rằng bạn có thể làm việc tốt với những người khác.

a. Cách trả lời câu hỏi "Hãy cho chúng tôi ví dụ về kỹ năng làm việc nhóm của bạn"

Sử dụng kỹ thuật phỏng vấn STAR. Câu hỏi "Hãy cho chúng tôi một số ví dụ về tinh thần đồng đội của bạn" là một câu hỏi phỏng vấn về hành vi . Nhà tuyển dụng yêu cầu bạn suy ngẫm về những kinh nghiệm trong quá khứ để cho thấy bạn có thể hành động như thế nào ở công việc mới.

Khi trả lời câu hỏi phỏng vấn về hành vi, cách tốt nhất là sử dụng kỹ thuật trả lời phỏng vấn STAR :

• Tình huống: Cung cấp một chút bối cảnh về trải nghiệm. Bạn muốn cho người phỏng vấn biết một chút về nhóm. Bạn có thể đề cập đến số lượng người trong nhóm, vai trò cụ thể của bạn, v.v. Mặc dù bạn không cần phải đi sâu vào chi tiết, nhưng việc cung cấp một chút thông tin cơ bản sẽ hữu ích.
  • Nhiệm vụ: Giải thích mục tiêu của nhóm – cụ thể là dự án bạn đang thực hiện. Nếu nhóm của bạn gặp phải (và vượt qua) một thách thức cụ thể nào đó, hãy giải thích vấn đề đó.
  • Hành động: Giải thích các bước đã thực hiện (bao gồm cả bước của bạn) để đạt được mục tiêu của nhóm. Có lẽ tất cả các bạn đều rất giỏi trong việc phân công nhiệm vụ cụ thể và hoàn thành chúng. Có lẽ tất cả các bạn đều có kỹ năng giao tiếp tốt và tránh xung đột bằng cách bày tỏ mọi mối quan tâm một cách nhanh chóng. Nếu bạn đề cập đến một vấn đề mà nhóm gặp phải, hãy giải thích cách nhóm giải quyết vấn đề. Điều này sẽ chứng minh khả năng giải quyết vấn đề hiệu quả của bạn trong bối cảnh làm việc hợp tác.
  • Kết quả: Kết thúc bằng cách giải thích kết quả hành động của nhóm. Nhấn mạnh những gì nhóm của bạn đã đạt được cuối cùng. Bạn đã đạt được hoặc thậm chí vượt qua mục tiêu của mình chưa? Bạn đã hoàn thành nhiệm vụ trước thời hạn chưa?
Đừng tập trung quá nhiều vào bản thân. Mặc dù bạn có thể đề cập đến hành động bạn đã thực hiện để giải quyết vấn đề hoặc giúp đỡ nhóm, nhưng đừng tập trung quá nhiều vào thành tích của riêng bạn. Nhấn mạnh cách nhóm làm việc cùng nhau như một tổng thể. Bạn muốn chứng minh khả năng làm việc với người khác và điều đó bao gồm cả việc chia sẻ thành công của bạn với nhóm.

Thể hiện sự tự tin và tích cực. Bạn muốn truyền đạt rằng bạn làm việc tốt với người khác và thích điều đó. Do đó, hãy cố gắng trả lời một cách tích cực, đặc biệt là khi bạn thảo luận về những thành công của mình. Tương tự như vậy, hãy tránh bất cứ điều gì có thể nghe có vẻ tiêu cực về nhóm của bạn—đừng đổ lỗi cho người khác hoặc phàn nàn về thất bại của người khác.

Xem lại các ví dụ về cách trả lời tốt nhất các câu hỏi phỏng vấn về kỹ năng làm việc nhóm của bạn .

Câu trả lời mẫu số 1: Ở vị trí cuối cùng của tôi, tôi là thành viên của nhóm triển khai phần mềm. Tất cả chúng tôi đã cùng nhau làm việc để lập kế hoạch và quản lý lịch trình triển khai, cung cấp đào tạo cho khách hàng và đảm bảo quá trình chuyển đổi diễn ra suôn sẻ cho khách hàng của chúng tôi. Nhóm của chúng tôi luôn hoàn thành các dự án trước thời hạn với những đánh giá rất tích cực từ khách hàng. Khả năng giao tiếp hiệu quả của chúng tôi là điều khiến chúng tôi trở thành một nhóm tốt như vậy. Mọi người bày tỏ mối quan tâm một cách rõ ràng và cởi mở, vì vậy chúng tôi đã giải quyết các vấn đề ngay khi chúng phát sinh.

Tại sao hiệu quả: Phản hồi này thiết lập dự án, cùng với các kết quả tích cực (hoàn thành trước thời hạn và nhận được phản hồi tích cực) và lý do khiến nhóm làm việc cùng nhau suôn sẻ.

Câu trả lời mẫu số 2: Tôi là thành viên của một nhóm chịu trách nhiệm đánh giá và lựa chọn nhà cung cấp mới cho thiết bị và vật tư văn phòng của chúng tôi. Nhóm liên phòng ban đã xem xét các lựa chọn, so sánh giá cả và dịch vụ, rồi chọn một nhà cung cấp. Chúng tôi đã từng phải thực hiện quá trình chuyển đổi sang một nhà cung cấp mới, điều này rất khó khăn vì mỗi thành viên trong nhóm đề xuất một nhà cung cấp khác nhau. Tuy nhiên, chúng tôi đã tổ chức một cuộc họp ngắn, trong đó mỗi thành viên đưa ra đề xuất về nhà cung cấp mà họ đề xuất. Mọi người đều lắng nghe một cách chu đáo và cuối cùng chúng tôi đã bỏ phiếu cho một nhà cung cấp. Nhà cung cấp đó hiện đã hợp tác thành công với công ty trong nhiều năm.

Tại sao hiệu quả: Ứng viên này thiết lập khía cạnh thách thức chung của làm việc nhóm, cùng với cách các thành viên trong nhóm vượt qua nó.

Câu trả lời mẫu số 3: Ở vị trí hiện tại, tôi là thành viên của nhóm điều phối các buổi học và ăn trưa của công ty. Mỗi tuần, chúng tôi họp để động não xem ai sẽ là diễn giả khách mời tiếp theo. Tất cả chúng tôi cùng nhau làm việc để đảm bảo sự kết hợp đa dạng giữa các diễn giả, nhằm thu hút nhiều người trong công ty. Vì mọi người trong nhóm đến từ các lĩnh vực khác nhau trong công ty, nên tất cả chúng tôi đều học được rất nhiều về những ý tưởng lớn, từ tiếp thị đến công nghệ.

Tại sao nó hiệu quả: Mọi người thường gặp khó khăn khi làm việc với những người khác ở các phòng ban khác nhau. Trong phản hồi này, rõ ràng là ứng viên có thể làm việc trôi chảy với những người từ các nhóm khác.

Câu trả lời mẫu số 4: Là một phần của nhóm phát triển phần mềm với lịch trình dự án chặt chẽ, luôn có những đám cháy cần được dập tắt. Có lẽ thách thức lớn nhất mà chúng tôi cùng nhau đối mặt với tư cách là một nhóm là khi trưởng nhóm dự án của chúng tôi đột nhiên phải nhập viện mười ngày trước khi triển khai cuối cùng. Ngay cả khi cô ấy vắng mặt, chúng tôi đã vượt qua thách thức này bằng cách làm thêm giờ và nỗ lực hơn nữa để đảm bảo rằng tất cả các thành viên trong nhóm đều "nắm bắt" được tình hình dự án hàng ngày. Bản phát hành diễn ra suôn sẻ.

Tại sao nó hiệu quả: Phản hồi này nêu rõ thách thức, cùng với các bước thực hiện để khắc phục thách thức đó.

c. Ví dụ về câu trả lời cho người tìm việc là sinh viên

Sau đây là những câu trả lời mẫu dành cho những sinh viên được phỏng vấn chưa có nhiều kinh nghiệm làm việc chính thức.

Câu trả lời mẫu số 1: Ở trường trung học, tôi thích chơi bóng đá và biểu diễn cùng ban nhạc diễu hành. Mỗi môn đều đòi hỏi một kiểu chơi đồng đội khác nhau, nhưng mục tiêu chung là học cách trở thành thành viên của một nhóm là vô giá. Ở trường đại học, tôi tiếp tục phát triển như một thành viên trong nhóm khi tham gia đội bóng rổ nội bộ và thông qua lớp tiếp thị nâng cao của mình, nơi chúng tôi có nhiều bài tập nhóm. Đặc biệt, tôi đã học được giá trị của việc công nhận và tôn vinh điểm mạnh của từng thành viên trong nhóm. Điều này cho phép nhóm dễ dàng phân công nhiệm vụ cho những người phù hợp hơn.

Tại sao hiệu quả: Như ứng viên này đã khéo léo chứng minh, kinh nghiệm chơi thể thao đồng đội là một ví dụ tốt cho công việc hợp tác.

Câu trả lời mẫu số 2: Tôi đã có nhiều kinh nghiệm làm việc với một nhóm với tư cách là thành viên của chương trình thể thao trường trung học của tôi. Là một thành viên trong đội thể thao của tôi, tôi hiểu ý nghĩa của việc trở thành một phần của điều gì đó lớn hơn bản thân tôi. Các môn thể thao đồng đội đã dạy tôi cách làm việc với một nhóm để hoàn thành một mục tiêu chung.

Tại sao nó hiệu quả: Các công ty muốn tuyển dụng những ứng viên không chỉ quan tâm đến vinh quang cá nhân mà còn muốn hướng tới điều gì đó lớn lao hơn—việc đề cập đến bức tranh toàn cảnh này khá hấp dẫn đối với người phỏng vấn.

Câu trả lời mẫu số 3: Với tư cách là đội trưởng đội tranh luận, tôi đã học được nhiều kỹ năng xây dựng nhóm khác nhau. Tôi đã học được tầm quan trọng của việc khiến mọi thành viên trong nhóm cảm thấy mình quan trọng, được hòa nhập và có động lực để trở thành người giỏi nhất có thể.

Tại sao hiệu quả: Trong câu trả lời này, ứng viên có thể thể hiện các kỹ năng lãnh đạo quan trọng cũng như hiểu biết về các yếu tố cần thiết để một nhóm hoạt động trơn tru.

Câu trả lời mẫu số 4: Vào mùa hè, tôi đã thực tập tại Just Practicing Law Firm ở trung tâm thành phố Detroit, và sáu người chúng tôi đã hợp tác để nghiên cứu một vụ án đặc biệt khó khăn. Chúng tôi quyết định chia nhỏ công việc nghiên cứu và họp hai lần một tuần, sau đó gộp chung kết quả nghiên cứu của mình. Tôi phát hiện ra rằng tôi không bao giờ có thể hoàn thành công việc một mình, nhưng khi làm việc cùng nhau, chúng tôi đã hoàn thành công việc. Tôi thích trải nghiệm chung mà trong đó mỗi người chúng tôi sử dụng các kỹ năng và tài năng tốt nhất của mình để tạo ra một kết quả gắn kết.

Tại sao hiệu quả: Câu trả lời này nêu ra nhiều lợi ích của làm việc nhóm theo cách cá nhân và chu đáo.

d. Mẹo trả lời câu hỏi về làm việc nhóm

Chuẩn bị cho câu hỏi phỏng vấn này bằng cách suy ngẫm. Nghĩ về những lần bạn đã làm việc theo nhóm trong một tình huống công việc. Cố gắng nghĩ ra ít nhất hai ví dụ từ lịch sử công việc gần đây của bạn (lý tưởng nhất là từ vài năm trở lại đây). Nếu có thể, hãy nghĩ đến những ví dụ liên quan đến loại hình làm việc nhóm mà bạn sẽ thực hiện ở công việc mới. Ví dụ, nếu bạn biết công việc đòi hỏi nhiều dự án nhóm, hãy đề cập đến một số ví dụ về các dự án nhóm thành công mà bạn đã hoàn thành trong quá khứ.

Hãy tham khảo các dự án ở trường, công việc tình nguyện hoặc hoạt động ngoại khóa để tìm ví dụ nếu bạn là nhân viên mới vào nghề.

Hãy giữ thái độ tích cực. Không đưa vào bất kỳ trải nghiệm nào dẫn đến xung đột hoặc trải nghiệm mà nhóm không hoàn thành được mục tiêu.

e. Những điều không nên nói

Kết quả tiêu cực. Nhóm có tan rã trong xung đột hay không hoàn thành nhiệm vụ? Đây có thể là những cơ hội học tập mạnh mẽ, nhưng trong buổi phỏng vấn, bạn nên tập trung vào điều gì đó tích cực.

Phản hồi dài dòng, lan man. Có thể khó để không sa lầy vào những chi tiết vụn vặt của một dự án. Nhưng trong phản hồi của bạn, hãy cố gắng cung cấp bối cảnh và bất kỳ kết quả nào một cách khái quát. Tránh nói quá dài, sử dụng thuật ngữ chuyên ngành của công ty hoặc lạc lối trong cách kể chuyện của bạn.

Nguồn: Alison Doyle

Hiểu giúp chúng ta khác biệt và làm tốt hơn.

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247