Mức quy định tiền ăn giữa ca, điện thoại, văn phòng phẩm... để tính thu nhập chịu Thuế TNCN

Thảo luận trong 'Thuế TNCN' bắt đầu bởi Thích Đủ Thứ, 13/5/09.

  1. Thích Đủ Thứ

    Thích Đủ Thứ New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Mọi người giúp mình về mức quy định ở thông tư 62 sau với:

    1. Tại tiết 2, điều 1 Thông tư 62 quy định:
    "e) Đối với khoản tiền ăn giữa ca: không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động nếu người sử dụng lao động trực tiếp tổ chức bữa giữa ca cho người lao động.
    Trường hợp, đơn vị chi trả thu nhập không trực tiếp tổ chức bữa ăn ca mà chi tiền ăn ca trực tiếp cho người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế thuế của người lao động nếu mức chi phù hợp với hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội. Trường hợp chi cao hơn mức hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội thì phần chi vượt mức phải tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động."

    ----> Vậy mức chi phù hợp đó Bộ LĐ - TB - XH quy định là bao nhiêu? Văn bản nào? Mình thấy có 2 văn bản quy định: một VB nói tiền ăn giữa ca là 450, một văn bản nói là 550 không biết áp dụng cái nào?


    2. Cũng tại tiết 2, điểm 1 Thông tư 62 quy định:
    f) Đối với khoản khoán chi văn phòng phẩm, công tác phí, điện thoại, trang phục,... không tính vào thu nhập chịu thuế nếu mức khoán chi phù hợp với quy định của Nhà nước hiện hành. Mức khoán chi áp dụng đối với từng trường hợp như sau:
    - Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức kinh doanh, các văn phòng đại diện: mức khoán chi áp dụng phù hợp với mức xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo các văn bản hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.

    ----> Vậy với từng khoản: 1) Trang Phục, 2) Điện thoại, 3) Văn phòng phẩm, 4) Công tác phí thì mức quy định phù hợp là bao nhiêu. Văn bản nào quy định?
    ----------
    Không ai trả lời. :muongita:
     
    Chỉnh sửa cuối: 13/5/09
  2. TrietThai

    TrietThai Member Thành viên BQT Super Moderators

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Mức quy định tiền ăn giữa ca, điện thoại, văn phòng phẩm... để tính thu nhập chịu Thuế TNCN

    Cái này theo TT22/2008, 450K.

    1) Trang phục : theo như Luật thuế TNDN thì nếu chi bằng tiền thì là 1tr.
    2), 3) : Trong Luật thuế TNDN ko nhắc đến.

    4) Công tác phí :
    Màu đỏ thì tìm trong TT23/2007.
     
  3. Thích Đủ Thứ

    Thích Đủ Thứ New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức quy định tiền ăn giữa ca, điện thoại, văn phòng phẩm... để tính thu nhập chịu Thuế TNCN

    Bác Triết ơi, giờ lại có thông tư 10/2009 hướng dẫn nghị định 33 về mức lương tối thiểu nói là tiền ăn ca lên 550K. Em xem đúng thế thật nhưng vẫn thấy thông tư 22 còn hiệu lực. Bác kiểm tra lại giúp em.
     
  4. Ngốc

    Ngốc Guest

    Ðề: Mức quy định tiền ăn giữa ca, điện thoại, văn phòng phẩm... để tính thu nhập chịu Thuế TNCN

    Uhm trong Điều 5 có nói thật nhưng TT10/2009 vẫn chưa có hiệu lực. Nên thời điểm hiện tại làm theo thằng TT22/2008. Và thằng 10 ko phải thay thế thằng 22 nhé. Nó chỉ sửa đổi bổ sung thôi.
     
  5. Thích Đủ Thứ

    Thích Đủ Thứ New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức quy định tiền ăn giữa ca, điện thoại, văn phòng phẩm... để tính thu nhập chịu Thuế TNCN

    Thông tư này có hiệu lực sau 45 ngày kể từ ngày 24/04 nhưng mức lương tối thiểu thì áp dụng từ 01/05 và điểm 2 điều 5 lại quy định: "3. Khi thực hiện mức lương tối thiểu chung quy định tại Thông tư này thì mức tiền chi cho bữa ăn giữa ca tính theo ngày làm việc trong tháng cho một người lao động trong các công ty, tổ chức, đơn vị quy định tại mục I Thông tư số 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15 tháng 10 năm 2008 của Bộ Lao động-Thư¬ơng binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện chế độ ăn giữa ca trong công ty nhà nước không vượt quá 550.000 đồng/tháng."

    Thế thì việc áp dụng mức 550 phải áp dụng rồi chứ.

    Thông tư 22 thì quan trọng nhất là quy định mức tiền ăn ca, thì đã bị sửa đổi. Nhưng không phải bị thay thế. Cám ơn bác Ngốc.
     
  6. hoaque

    hoaque New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức quy định tiền ăn giữa ca, điện thoại, văn phòng phẩm... để tính thu nhập chịu Thuế TNCN

    theo em hiểu là theo thông tư 62, nếu mà nhân viên nhận phụ cấp tiền ăn trưa là 400.000/tháng thì không bị tính vào thuế TNCN phải không các bác?

    Thanks !
     
  7. CHT

    CHT New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức quy định tiền ăn giữa ca, điện thoại, văn phòng phẩm... để tính thu nhập chịu Thuế TNCN

    phần 1: quy định chung nhất của nó là tiền ăn ca(ăn trưa) trong 1 tháng ko vượt quá mức lương cơ bản. hùi xưa là 450.000, 540.000, nay là 650.000 từ 1/5, nó thay đổi khi Nhà nước tăng mức lương cơ bản.
    Phần 2 bạn hỏi ây: Trang phục.....Ban tham khảo Thông tư 130/2008 Hướng dẫn Thuế TNDN: "CÁC KHOẢN CHI ĐƯỢC TRỪ VÀ KHÔNG ĐƯỢC TRỪ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ": "....Phần chi trang phục bằng hiện vật cho người lao động không có hoá đơn; phần chi trang phục bằng hiện vật cho người lao động vượt quá 1.500.000 đồng/người/năm; phần chi trang phục bằng tiền cho người lao động vượt quá 1.000.000 đồng/người/năm. ..."
    Mức chi công tác phí cũng quy định trong thông tư 130, chi tiết hơn bạn xem thêm thông tư "Thông tư Quy định chế độ công tác phí, chế độ chi tổ chức các cuộc hội nghị đối với các cơ quan nhà nước và đơn vị sự nghiệp công lập số 23/2007/TT-BTC ngày 21 tháng 3 năm 2007 "
    còn mức chi điện thoại, VPP thì mình chưa thấy quy định, nhưng nó còn chấm chấm nhìu đằng sau mà! Mình chỉ cần nắm được những quy định về các khoản chi chính thui! Còn "chẻ" ra thì có biết bao nhiu khoản thế thì Văn bản PL quy định sao hết nổi.
    Uki!
    Bạn tham khảo thêm nhé
     
    Chỉnh sửa cuối: 14/5/09
  8. Thích Đủ Thứ

    Thích Đủ Thứ New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức quy định tiền ăn giữa ca, điện thoại, văn phòng phẩm... để tính thu nhập chịu Thuế TNCN

    Phần 1: thì bạn nhầm sang thuế TNDN rồi. Mình đang hỏi thuế TNCN. Hiện nay cũng bỏ quy định tiền ăn ca tối đa bằng mức lương tối thiểu rồi.
    Phần 2: Mr Triết trích dẫn rồi.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Đúng vậy. 400K này không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN.
     
    Chỉnh sửa cuối: 14/5/09
  9. Ngốc

    Ngốc Guest

    Ðề: Mức quy định tiền ăn giữa ca, điện thoại, văn phòng phẩm... để tính thu nhập chịu Thuế TNCN

    Uhm cũng có đọc hiệu lực. Cũng thấy là tiền hậu bất nhất. Mà ko hiểu sao từ đầu năm 2009 văn bản nào ra đời cũng chơi chữ thế nhỉ ? :motsach:
     
  10. CHT

    CHT New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức quy định tiền ăn giữa ca, điện thoại, văn phòng phẩm... để tính thu nhập chịu Thuế TNCN

     
  11. Kidmandang

    Kidmandang Giang Hồ Thuật Sĩ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức quy định tiền ăn giữa ca, điện thoại, văn phòng phẩm... để tính thu nhập chịu Thuế TNCN

    * Chẳng biết các bác thảo luận gì - bon chen phát :ngugat:, nhưng lão Thik đủ thứ nói đúng - mức tiền ăn giữa ca khi chi bằng tiền trong T04 nếu dưới hoặc bằng 450k/tháng thì ko phải đóng thuế TNCN - còn mức 550k/tháng bắt đầu áp dụng từ T05/09 :pangcheo:
    Bạn CHT nói mức ăn trưa giữa ca áp dụng để tính thuế TNCN: 650k/Tháng theo luật thuế TNDN là ko đúng vì hiện tại mức này ko còn khống chế theo 1 tháng lương căn bản của nhà nước nữa :metwa:

     
  12. hana.haui

    hana.haui New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức quy định tiền ăn giữa ca, điện thoại, văn phòng phẩm... để tính thu nhập chịu Thuế TNCN

    Trờy ui. Gọi mấy ông thuế với mấy ông bảo hiểm vô đây cãi nhau coi. Đau cả trốc
     
  13. banglangbp

    banglangbp New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Năm nay là không quá 620.000/tháng! Theo thông tư 12/2011/TT-BLĐTB&XH ngày 26/4/2011.
     
  14. lethithuhanh

    lethithuhanh New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức quy định tiền ăn giữa ca, điện thoại, văn phòng phẩm... để tính thu nhập chịu Thuế TNCN

    Đồng ý với ý kiến của bạn banglangbp đó là không quá 620.000/tháng. Nhưng cho em hỏi khoản tiền ăn này nếu ghi trong HĐ lao động thì có được trừ khi tính thuế TNCN không? Hay đây là khoản mà doanh nghiệp mua suất ăn cho nhân viên và phải có hoá đơn mới được loại ra khi tính thu nhập chịu thuế ah.
     
  15. ga_doi_dt

    ga_doi_dt New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức quy định tiền ăn giữa ca, điện thoại, văn phòng phẩm... để tính thu nhập chịu Thuế TNCN

    các bác ơi cho em hỏi nếu tiền ặn ca vượt đinh mức thì mình định khoản như thế nao ạ! hix em là thành viên mới ,có gì chua hiểu mong các bác giúp đỡ!
     
  16. hs_thuan

    hs_thuan New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức quy định tiền ăn giữa ca, điện thoại, văn phòng phẩm... để tính thu nhập chịu Thuế TNCN

    Vậy cho mình hỏi hiện tại thì tiền 1) Trang Phục, 2) Điện thoại, 3) Văn phòng phẩm, 4) Công tác phí thì mức quy định phù hợp là bao nhiêu. Văn bản nào quy định?
     
    Chỉnh sửa cuối: 29/6/13

Chia sẻ trang này