Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp tẩy xóa hóa đơn?

Thảo luận trong 'Hóa Đơn Chứng Từ' bắt đầu bởi Ngoc Vo, 13/10/09.

  1. Ngoc Vo

    Ngoc Vo New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Lúc mới làm kế toán, do hoản loạn khi hóa đơn bị sai, em đã thực hiện bôi xóa trên tờ hóa đơn, các anh ch5 cho em hỏi mức phạt của một tờ hóa đơn bị tẩy xóa là bao nhiêu và theo văn bản nào? (do hóa đơn xuất cho khách hàng vãng lai nên vẩn còn đủ 3 liên trong cùi, vậy có được giảm nhẹ không?). Nếu có cách để tránh bị phạt thì vui lòng chỉ giúp em với. Chân thành cảm ơn các anh chị.
     
  2. nmhi

    nmhi New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp này?

    tẩy xoá không sao nếu chưa sé khỏi liên vẫn bình thường
     
  3. letuan28

    letuan28 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp này?

    Nếu hóa đơn viết sai chưa xé ra khỏi quyển thì hủy bằng cách gạch chéo và xuất lại hóa đơn mới, không bị phạt.
     
  4. Linh_suchuoi

    Linh_suchuoi ~~Hội diên chuối~~ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp này?

    Đối với bên mua hàng nếu hóa đơn bị tẩy xóa sẽ không được khấu trừ thuế và đưa vào chi phí tính thuế
    Đối với bên bán hàng vi phạm về chứng từ kế toán:
    Điều 7. Vi phạm quy định về chứng từ kế toán
    1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
    b) Tẩy xoá, sửa chữa chứng từ kế toán
     
  5. senledn

    senledn New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp này?

    - Bạn vi phạm vào Điều 7, Chương II của NĐ 185/2004/NĐ-CP, ngày 4/11/2004 mức phạt thì như Linh_suchuoi đã nói, chi tiết về mức phạt thì bạn xem thêm thông tư 120/2004/TT-BTC, ngày 15/12/2004
    - Nếu HĐ vẫn còn 3 liên trong cùi thì bạn huỷ đi và viết lại cái khác thay thế nhé
     
  6. meomithoa

    meomithoa New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp này?

    Chưa xé HĐ bạn kẹp gấp lên hủy, và viết HĐ khác. ko vấn đầ gì. Đừng xé khỏi cuống rất phức tạp
     
  7. Ngoc Vo

    Ngoc Vo New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp này?

    Nhưng hóa đơn đó em đã viết vào tháng 4/2009 (em đã nộp báo cáo thuế rồi) mà bây giờ là tháng 10 rồi. Nếu em hủy rồi ghi lại hóa đơn khác có được không? Xin cho em lời khuyên. Chân thành cảm ơn các anh chị!
     
  8. Linh_suchuoi

    Linh_suchuoi ~~Hội diên chuối~~ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp này?

    Bây giờ hủy vẫn được, không sao hết, hóa đơn hủy kê khai âm trên bảng kê 01-1/GTGT.
     
  9. Ngoc Vo

    Ngoc Vo New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp này?

    Chị vui lòng nói rõ thêm cho em hiểu. Nếu hủy như vậy thì phải viết lại hóa đơn vào tháng 10/2009 phải không? và cách kê khai âm trên tờ khai 01-1 GTGT là như thế nào, xin chị chỉ cụ thể dùm em, vì em mới làm nên cái gì cũng thấy mới và khó hiểu. Chị thông cảm cho em nhé! Cảm ơn chị
     
  10. tamnt07

    tamnt07 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp này?

    Bạn vẫn có thể huỷ được mà, làm cái điều chỉnh theo MS 01.
     
  11. Đại Ngốc

    Đại Ngốc New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp này?

    Hũy với lý do gì em,lý do viết sai à ?
     
  12. anhduchoi

    anhduchoi New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp này?

    Mình cũng huỷ một cái HĐ vào T6 và xuất lại vào T8/09, nhưng mình lại không kê khai âm như Linh_suchuoi đã nói, mà mình làm điều chỉnh vào tờ khai bổ sung chỉ phản ánh giảm thuế vào T09/09 thôi, còn doanh thu thì mình chưa điều chỉnh giảm được. Bây giờ mình có thể kê doanh thu âm vào 01-1/GTGT không nhỉ?
    Mọi người cho mình ý kiến với. Thanks
     
  13. Linh_suchuoi

    Linh_suchuoi ~~Hội diên chuối~~ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp này?

    Lý do để hủy rất nhiều mà anh, hủy với lý do hóa đơn bị tẩy xóa nhiều lần.
     
  14. Đại Ngốc

    Đại Ngốc New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp này?

    Bị phạt về hành vi xử dụng hóa đơn theo NĐ 89/2002
    .
    Xem công văn trên .
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Đây là lý do không chính đáng, mà không cần phải hũy để vậy chịu phạt thôi.
     
    Chỉnh sửa cuối: 13/10/09
  15. tiger2774

    tiger2774 Dễ thương nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp này?

    Công cán gì chứ, xử phạt theo bài của Linh_suchuoi là chuẩn miễn chỉnh. Nghị định 185 ra sau 89 thì áp dụng 185.


    Chổ nào quy định xử phạt hủy hóa đơn không chính đáng nhỉ? :sowa::sowa:
     
  16. Đại Ngốc

    Đại Ngốc New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp này?

    Hóa đơn tẫy xóa là bị phạt, còn việc hũy lý do tôi muốn hũy là hũy à
     
  17. tiger2774

    tiger2774 Dễ thương nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp này?

    Hủy vì lý do làm dơ hóa đơn được không nhỉ? Ở đây anh hỏi rõ ràng nhé: chổ nào quy định phạt khi hủy không có lý do chính đáng? Trả lời vô đó đó.
     
  18. pq2412

    pq2412 (¯°•._Mãi Yêu_.•°¯) Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp tẩy xóa hóa đơn?

    hoá đơn đó bạn nên huỷ viết lại hoá đơn khác
     
  19. Đại Ngốc

    Đại Ngốc New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp này?

    Ơ, anh đọc không kỹ ,em nói tẫy xóa hóa đơn thì bị phạt chứ có nói phạt khi hũy hóa đơn không chính đáng, xem lại bài đi :danghi:
     
  20. Ngoc Vo

    Ngoc Vo New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Mức phạt là bao nhiêu cho trường hợp này?

    Các anh chị làm em sắp khóc rùi nè! tiền phạt đó em chịu đó, nếu theo thông tư 89 thì múc phạt cho hành vi tẩy xóa hóa đơn là 2,000,000 đến 6,000,000. Kiệu này em sạc nghiệp luôn rùi> Huhu
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.