Mức khống chế 10% trên tổng CP?

Thảo luận trong 'Kế Toán Tổng Hợp' bắt đầu bởi thuhien105, 28/6/08.

1. thuhien105

thuhien105 Nghiệp vụ non nhất Hội viên mới

chào moi người
    giúp mình lý giải là giới hạn chi phí không quá 10% trong tổng số chi phí của tài khoản 642 là như thế nào vậy?

2. Bằng Lăng

Bằng Lăng (¯°•(¯°•.BL.•° ¯).•¯) Hội viên mới

Ðề: hỏi

Chi phí hợp lý sẽ được đưa vào TK642 để làm gì chắc bạn biết rồi .Chính vì thế mà nhiều DN cứ có khoản nào ngoài luồng thì lại tìm cách để đưa vào đó.Nếu không giới hạn 10% thì NSNN sẽ bị thiệt.Vì thế phải giới hạn.

3. Baocông

Baocông Tiền trảm hậu tấu Thành viên BQT Hội viên mới

Làm gì có cái khoản nào gọi là giới hạn vậy trời. Không có đâu nhé
    Nhầm rùi em nhé

4. Đại Bàng

Đại Bàng Tứ Quân Tử Hội viên mới

Cái này thuộc các loại chi phí bị khống chế, nếu chi phí này của cty bạn vượt mức 10% so với tổng CPQLDN (chưa bao gồm loại này) thì chỉ được tính 10%xCPQLDN vào chi phí hơp lý khi tính thuế TNDN
    - Phần chênh lệch còn lại phải loại trừ khỏi chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN, chỉ được xem là chi phí kế toán thôi

Thân

5. VôDanh01

VôDanh01 **** Just Do It **** Hội viên mới

Bạn nên đặt một tiêu đề khác.....:dapghe::dapghe::dapghe::banginvg1:
    Bạn nói giới hạn chi phí ko quá 10%, nhưng là cp gì mới đc chứ? có rất nhiều loại chi phí, nhưng chẳng có giới hạn nào cả
    Theo mình biết Cái 10% mà bạn nói chỉ là giới hạn đối với chi phí tiếp khách thôi

6. Bằng Lăng

Bằng Lăng (¯°•(¯°•.BL.•° ¯).•¯) Hội viên mới

Mod mà spam 2 bài liên tiếp thế à anh hai?
    Chi phí tiếp khách giới hạn 10% .Không đúng à anh?Đề nghị anh hai lần sau nói rõ người ta sai chỗ nào đi.Cứ vào phán một câu rồi chạy mất tiêu :udau:
    p/s: vừa nói xong thì xóa mất một bài rồi.hi hi

7. Kidmandang

Kidmandang Giang Hồ Thuật Sĩ Hội viên mới

Cái gì mà khống chế 10% CPQLDN :confuse1: tham khảo lại TT134 nhé!!! Pócánh.anh ĐạiBàng
    + Cái sai đơn giản dễ thấy nhất là đối với cty Sản Xuất CP khống chế 10% tính trên cả giá vốn hàng bán

Chỉnh sửa cuối: 28/6/08
  8. Baocông

Thứ nhất: Anh không nói em sai mà anh bảo em nhầm. Vì vậy anh chỉ cần nhắc thì chắc em sẽ biết cách sửa.
    Khi nào em thật sự sai, anh sẽ chỉ rõ cái sai cho em.
    Thứ hai: Đó cũng là cách để chỉ cho em rõ khi tư vấn hay tranh luận thì nên đọc kỹ giả thiết để tránh trường hợp câu hỏi quá đơn giản nhưng do chưa đọc kỹ mà đã trả lời. ==> Rất dễ bị chọc sườn đấy :hysterical:

2 bài trùng là lý do mạng, đã xóa một bài. Lần sau đừng đặt câu hỏi theo dạng MOD này MOD kia nhé. Rất phản cảm đấy cưng

9. Kidmandang

Kidmandang Giang Hồ Thuật Sĩ Hội viên mới

Nếu chỉ có câu này không thui thì anh nói là nó chưa đủ dẫn đến sai - hehehe 10% trên cái gì, trong trường hợp nào!! nếu chỉ nói CP tiếp khách không thui thì chưa đủ :cheers1:

+ Kể từ năm 2009 thì chi phí này trong 3 năm đầu đối với doanh nghiệp mới thành lập là 15% chứ ko phải là 10% theo luật thuế TNDN mới 14/2008/QH12

10. vansi200780

vansi200780 **Vẫn mãi yêu em** Hội viên mới

Không chỉ có chi phí tiếp khách khống chế 10 % thôi em gái, nhiều thứ nữa , còn khống chế là phải khống chế như thế nào - trong tổng chi phí hợp lý-Ở công ty thương mại không bao gồm giá vốn
    Em nói thiếu rồi nhé

-----------------------------------------------------------------------------------------
    Em đại bàng nói lộn rồi
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Năm 2009 thì để năm 2009 nói nhé, hiện tại nói khống chế 10 % thôi

Chỉnh sửa cuối: 28/6/08
  11. loan76

loan76 Vô Hại Thành viên BQT Moderating

12. Haiauo2000

Haiauo2000 (¯`°•.*HONEY*.•°´ ¯) Hội viên mới

Ðề: Mức khống chế 10% trên tổng CP?

Theo quy định tại khoản 11, Điều 5 Nghị định số 164/2003/NĐ-CP quy định chi tiết luật thuế TNDN thì các khoản Chi phí quảng cáo, tiếp thị, khuyến mãi, tiếp tân, chí phí giao dịch, đối ngoại, chi phí hoa hồng môi giới, chi phí hội nghị và các loại chi phí khác có hóa đơn, chứng từ hợp pháp gắn với kết quả kinh doanh đc tính vào chi phí hợp lý, nhưng ko vượt quá 10% tổng các khoản chi phí hợp lý từ khoản 1 đến khoản 10 của điều 5 nghị định 164/2003/NĐ-CP . Đối với các hoạt động kinh doanh thương nghiệp, tổng chi phí hợp lý xác định mức khống chế không bao gồm giá vốn mua vào của hàng hóa bán ra.

Bạn tìm đọc thêm Nghị định này thị sẽ hiểu đc rằng NN giới hạn như vậy để Cty có nghĩa vụ đóng thuế Đúng, đủ... không lăn tăn gì nhiều...

13. Baocông

Trích điều 46 Nghị Định 24 Quy định chi tiết thi hành Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp
    Bạn tham khảo NĐ 24 nhé

14. Gold 9999

Gold 9999 New Member Hội viên mới

Giới hạn này được hiểu là đối với những loại chi phí bị khống chế 10% trên tổng chi phí nếu vượt quá sẽ không được tính vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp.Khi quyết toán thuế nếu bạn vẫn đưa phàn vượt quá này vào chi phí hợp lý thì các bác thuế sẽ gạt ra hết.
    Bạn xem thêm phần 2.21 TT 134 để biết thêm thông tin nhé.:ibbanana: