Lương tính BHXH-BHYT-BHTN

Thảo luận trong 'Lao động & bảo hiểm' bắt đầu bởi phalexanhbm, 15/8/09.

  1. phalexanhbm

    phalexanhbm New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Cả nhà ơi cho mình hỏi: lương tính BHXH, YT, TN mình lấy từ đâu?
    Ví dụ thế này: cty mình xây dựng bảng lương.Lương tối thiểu: 800.000.Phụ cấp: 0.3. Thang lương:
    bậc: 1 2 3
    hệ số 1.48 1.67 1.86
    mức lương 1184 1336 1488
    lương kí trong hợp đồng là 1.000.000đ
    giúp mình tính tiền lương tiền công để đống bảo hiểm với.
    Thanks cả nhà nhiều!!!!!!!!!!!!!!!!
     
    Last edited by a moderator: 15/8/09
  2. Redmoon

    Redmoon ♥ Linh hồn đã mất ♥ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: luong tinh BHXH-BHYT-BHTN

    Lương tính Bảo hiểm là lương được ghi trong Hợp đồng Lao Động.
    Thân!
     
  3. phalexanhbm

    phalexanhbm New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: luong tinh BHXH-BHYT-BHTN

    lương kí trong hợp đồng hay lương có cộng phụ cấp hả redmoon?
    Thanks bạn nha
     
  4. saothuy43

    saothuy43 VPP Yên Gấm Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: luong tinh BHXH-BHYT-BHTN

    Ký hợp đồng lao động là 1.000.000 thì tính nộp BHXH-BHYT-BHTN là tính trên 1.000.000!
    Thân.
     
  5. phalexanhbm

    phalexanhbm New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: luong tinh BHXH-BHYT-BHTN

    ah mình vừa đọc được cái này các ban cho ý kiến nha:
    Lương tính BHXH = Hệ số lương * Mức lương tối thiểu.
    Hệ số lương = Hệ số khởi điểm + (Số năm làm việc/x) * Gia số + Hệ số phụ cấp
    X = 3 đối với người có trình độ học vấn từ cao đẳng trở lên và
    X = 2 trong các trường hợp còn lại.
    X = 5 sau khi đã vượt khung lương.
     
  6. Redmoon

    Redmoon ♥ Linh hồn đã mất ♥ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: luong tinh BHXH-BHYT-BHTN

    Nếu là phụ cấp chức vụ là đã cộng vào lương khi ký hợp đồng Lao động rồi.
    Còn phụ cấp xăng xe, ăn... thì không dùng để tính BH.

    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Bạn muốn mọi người cho ý kiến như thế nào?
    Khi doanh nghiệp bạn đăng ký Lao Động thì hệ thống thang bảng lương và phụ cấp do Doanh nghiệp tự xây dựng mà.
     
    Chỉnh sửa cuối: 15/8/09
  7. phalexanhbm

    phalexanhbm New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: luong tinh BHXH-BHYT-BHTN

    thì bạn bảo lương trên hợp đòng còn đây lại bảo: Lương tính BHXH = Hệ số lương * Mức lương tối thiểu
     
  8. hongtram

    hongtram Chơi vơi...! Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: luong tinh BHXH-BHYT-BHTN

    nếu như lương trên HĐLĐ của bạn = Lương trên thang lương bạn đăng ký, còn ngược lại thì lương đóng BH là lương trên Hợp đồng, đồng ý với mông đỏ :gatdau:
     
  9. ngahp

    ngahp New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: luong tinh BHXH-BHYT-BHTN

    theo mình lương đóng bao hiểm là lương cơ ban ghi trong hợp đồng. ở công ty mình làm như vậy mà
     
  10. Thích Đủ Thứ

    Thích Đủ Thứ New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: luong tinh BHXH-BHYT-BHTN

    Mọi người tham khảo điều 94, Luật BHXH:

    Điều 94. Tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc
    1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này được tính trên cơ sở mức lương tối thiểu chung.
    2. Đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động.
    3. Trường hợp mức tiền lương, tiền công quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này cao hơn hai mươi tháng lương tối thiểu chung thì mức tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội bằng hai mươi tháng lương tối thiểu chung.
     
  11. vtnduc

    vtnduc New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Lương tính BHXH-BHYT-BHTN

    Cảm ơn Bác Thích Đủ Thứ
    Trong phần 2: Đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động.
    Nếu hợp đồng ghi phần tiền lương tiền công gồm: Lương chính, phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp chức vụ, trợ cấp đi lại, trợ cấp ăn trưa thì sẽ phải đóng tất tật tật đúng không Pác. (trừ khi cao hơn 20 tháng lương tối thiểu).
     
  12. thobk

    thobk New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Lương tính BHXH-BHYT-BHTN

    Mình cũng đang mắc phải tiền lương đóng BH đây. Công ty mình làm thế này.Tiền lương để trả lương cho người lao động VD: ông A hưởng mức lương 2tr + các khoản phụ cấp khác tổng cộng 2.500.000đ. Nhưng khi đóng BH mình lại làm một cái HĐLD khác trên đó ghi tiền lương 1tr và đóng theo 1tr. Như vậy có sai không vậy các bạn cho ý kiến.
     
  13. thocon_t2h

    thocon_t2h New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Lương tính BHXH-BHYT-BHTN

    Đối với người lao động thì thiệt thòi. Nhưng 1tr mà cty bạn đóng vẫn nằm trong mức lương tối thiểu của nhà nứơc quy định do đó không bị làm sao bạn ạh.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    bạn căn cứ vào HĐLĐ mà người lao động và chủ doanh nghiệp ký kết làm căn cứ đóng BHXH
     
    Chỉnh sửa cuối: 27/10/09
  14. alyarika

    alyarika New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Lương tính BHXH-BHYT-BHTN

    Bạn cứ lấy lương CB 1000,000 để tính BHXH,BHYt
     
  15. diemtrinh

    diemtrinh New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Lương tính BHXH-BHYT-BHTN

    cái lương này hả?lương đóng BHXH là lương cơ bản mà mình đã xây dựng trong thang lương bảng lương đó, ví dụ như bạn ký HĐLĐ là 1 tr đó là lương cơ bản và đúng như cấp bậc đã xây dựng trong thang lương, bảng lương và lương thực tế phải trả là 3 tr đi.thì khi đóng BH chỉ đóng trên 1 tr thui, còn 2 tr kia, coi như là phụ cấp cơm, xăng dầu..... tại doanh nghiệp của mình, mình làm zậy đó, bạn tham khảo thêm ý kiến mọi người sao nhé, hoặc có thể lên BHXH hỏi đi hen :longlanh:
     
  16. tunguyentuan

    tunguyentuan New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: luong tinh BHXH-BHYT-BHTN

    chúng mình học thì cô giáo chỉ dạy là tính trên lương cơ bản thui.Cám ơn vì tài liệu hay!!!!!
     
  17. cattuongtqc

    cattuongtqc New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Lương tính BHXH-BHYT-BHTN

    anh chị cho em hỏi công ty em thành lập em thi mới ra trường chưa bik gì nhiều, công ty em chuẩn bị làm BHXH cho nhân viên công ty, em muốn hỏi mình phải làm như thế nào để tiền lương đóng bảo hiểm thấp hơn mức luơng được nhận hở anh chị.
    anh chị gúp em với em sắp stress rồi
    :roile:
     
  18. binh75bd

    binh75bd New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Lương tính BHXH-BHYT-BHTN

    Thì bạn cứ kê theo danh sách trên Bảng lương đóng BHXH, BHTY, BHTN mà hạch toán theo đăng ký mức đóng cho NLĐ.
    Việc đóng BHXH, BHYT BHTN tuỳ theo sự thỏa thuận giữa NLĐ và Người SD LĐ nhưng phải >= mức lương tối thiểu theo quy định là ok rồi.
    Ví dụ: BHXH 15% đưa thảng vào CPDN, 5% trừ trên bảng lương.
    BHYT 2% đưa thảng vào CPDN, 1% đưa trên bảng lương
    BHTN 2% đưa vào CPDN, 1% đưa trên bảng lương.( hồi trước là Quỹ trợ cấp thất nghiệp để tại doanh nghiệp )
    Chỉ còn 2 khoản phải tính trên Lương thực trả, hoặc tổng thu nhập NLĐ được nhận, đó là KPCĐ và Đảng phí:
    Đảng phí: 2 % thì 1% đưa vào Bảng lương và 1% đưa vào chi phí
    KPCĐ 3%: thì 1% trừ bảng lương và 2% đưa vào CPDN
    Các chi phí đưa vào CPDN thì NLĐ làm việc ở khâu nào, bạn HT chi phí ở khâu đó.
    KPCĐ 2% bạn được giữ lại DN để chi dùng, chỉ chuyển 1% cho CĐ cấp trên.

    ---------- Post added at 01:54 PM ---------- Previous post was at 01:45 PM ----------

    Bạn nên đăng khí mức lương đóng BHXH, BHYT, BHTN cho cả 3 bậc 1,2,3 của bạn là 1tr đồng theo BHXH tự nguyện. Như vậy là nhanh nhất.

    ---------- Post added at 02:00 PM ---------- Previous post was at 01:54 PM ----------

    Theo quy định của bên BHXH là lương và các khoản phụ cấp: Phụ cấp trách nhiệm, chức vụ đều phải tính để là căn cứ đóng BHXH, BHYT, BHTN.
    Vậy tốt nhất trên HDLĐ có phần quyền lợi NLĐ bạn đưa luôn vào mức đóng là bao nhiêu:
    VD: 1tr đồng đối với LĐ, công nhân
    1,5 - 2 tr đồng đối với Cán bộ gián tiếp, quản lý.
    >= 2,5 tr đồng đối với các cấp lãnh đạo trưởng phó phòng trở lên.
    Như vậy sẽ hay hơn, vì nó không còn phụ thuộc các khoản phải trả ở trong Lương của bạn nữa.
     
    Chỉnh sửa cuối: 13/10/10
  19. nhendoc90

    nhendoc90 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: luong tinh BHXH-BHYT-BHTN

    nhưng công ty mình có mức lương đóng BHXH riêng, khác với lương trong hợp đồng lao động mà

     

Chia sẻ trang này