Khấu trừ tại nguồn khi trả thu nhập như thế nào?

Thảo luận trong 'Kế toán tiền lương' bắt đầu bởi kimbinh093, 19/9/09.

  1. kimbinh093

    kimbinh093 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Kính chào mọi người. Mong mọi người chỉ bảo.
    Em ko biết rõ lắm về khoản khấu trừ tại nguồn khi trả thu nhập cho kế toán làm thuê như thế nào?
    -Nếu người đó có MST rồi thì khi trả lương DN trừ 10%, còn nếu người đó chưa có MST thì DN trừ 20% có phải vậy không hả mọi người?
    Và khoản trừ 10 hay 20% đó DN mình thu lại và nộp cho cục thuế khi nào? Cuối năm hay vào cuối tháng?
     
    Chỉnh sửa cuối: 19/9/09
  2. kimbinh093

    kimbinh093 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Khấu trừ tại nguồn khi trả thu nhập như thế nào?

    Chào buổi sáng, chúc ngày mới tốt lành.
    Sao hok ai giúp mình giải quyết thắc mắc vậy nè. Mọi người đi đâu cả roài, huhu.
     
  3. tiensinh

    tiensinh New Member Hội viên đẳng cấp

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Khấu trừ tại nguồn khi trả thu nhập như thế nào?

    Khấu trừ tại nguồn: Tổ chức hoặc cá nhân khi trả một khoản thu nhập chịu thuế TNCN cho một cá nhân nào đó thì khấu trừ thuế TNCN của người đó để nộp vào Ngân sách Nhà nước.
    Tiền lương do doanh nghiệp trả cho người lao động thì doanh nghiệp phải khấu trừ thuế TNCN để nộp vào Ngân sách Nhà nước.
    Tiền lương trả cho người lao động có ký hợp đồng lao động từ trên 3 tháng thì khấu trừ theo biểu thuế suất luỹ tiến đối với thu nhập tính thuế (thu nhập tính thuế = tiền lương + thu nhập khác - 4triệu - gia cảnh - các khoản được miễn).
    Tiền lương trả cho người lao động vãng lai, ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng thì khấu trừ 10% đối với mỗi khoản trả từ 500 ngàn đồng trở lên.
     
  4. susu vna

    susu vna New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Khấu trừ tại nguồn khi trả thu nhập như thế nào?

    1- Theo TT số: 62/2009/TT-BTC, ngày 27 tháng 3 năm 2009:
    Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:
    Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:
    - Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).

    2- Sau khi khấu trừ 10% phải kê khai và nộp vào NSNN hàng tháng theo quy định.
     
  5. bachgia444

    bachgia444 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Khấu trừ tại nguồn khi trả thu nhập như thế nào?

    Cho em hỏi nếu em muốn viết bài mới thì em phải làm sao?
     

Chia sẻ trang này