Kê khai thuế tháng đầu tiên???

Thảo luận trong 'Văn bản thuế GTGT' bắt đầu bởi mai_ly_89, 8/8/11.

  1. mai_ly_89

    mai_ly_89 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Em chào a/c.
    Tình hình là ông anh trai e mới thành lập công ty cuối tháng 07/2011. Ông ấy bảo e kê khai thuế tháng đầu tiên cho ông ấy. A/c giúp e với được không ạ. Tình hình là chưa phát sinh hoạt động gì cả và cũng ko in hóa đơn luôn ạ. Vì e mới bập bõm làm kế toán nên chưa kê khai thuế bao giờ cả.
    Thanks a/c ạ.
     
  2. luckystar188

    luckystar188 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Kê khai thuế tháng đầu tiên???

    Bạn tập hợp hết hóa đơn đầu vào rồi kê khai bình thường theo mẫu 01-2GTGT phần mềm HTKK 3.0 là ok.
     
  3. ly hau

    ly hau New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Kê khai thuế tháng đầu tiên???

    Cty mới thành lập bạn nhớ nộp thuế môn bài nhé, bổ nhiệm kế toán, đăng ký mã số thuế cá nhân, còn trong tháng 7 ko phát sinh gì thì chỉ in tờ khai ký tên đóng dấu rùi nộp trước ngày 20/8, ko nộp sẽ bị phạt đấy nhé. Cuối quý bạn làm thêm cái báo cáo hóa đơn và thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính.Tạm thời là như thế.
    Thân!
     
  4. thucoi158

    thucoi158 Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Kê khai thuế tháng đầu tiên???

    chưa phát sinh gì thì bạn nộp tờ khai trắng,
    Chúc vui vẻ!
     
  5. mai_ly_89

    mai_ly_89 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Kê khai thuế tháng đầu tiên???

    c ơi. nộp thuế môn bài có phải nộp tờ khai thuế môn bài nữa ko ạ?
     
  6. maibiec83

    maibiec83 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Kê khai thuế tháng đầu tiên???

    Từ năm 2011, khi nộp thuế môn bài, không cần phải nộp tờ khai thuế môn bài nữa. Bạn cần chú ý nộp thuế theo đúng bậc thuế là được.

    ---------- Post added at 06:52 ---------- Previous post was at 06:42 ----------

    Bạn chỉ cần cài đặt HTKK 3.0, sau đó bạn vào "hệ thống" để khai thông tin doanh nghiệp cho đầy đủ và chính xác. Sau khi khai thông tin doanh nghiệp xong thì bạn ghi lại rồi thoát ra để bắt đầu khai tờ khai tháng 7/2011
    Bạn chọn "Tờ khai GTGT khấu trừ 01/GTGT" sau đó chọn "tháng 7 năm 2011", chọn "Tờ khai lần đầu", chọn hoạt động SXKD của DN (có 3 hoạt động) --> chọn "đồng ý". Bạn vào "tờ khai", đánh dấu "X" vào chỉ tiêu "21" là xong --> in thành 2 bản để nộp nhé (Cquan thuế 1 bản, DN dữ lại 1 bản có dấu xác nhận của Cquan thuế)
     
  7. haiduongbg07

    haiduongbg07 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Kê khai thuế tháng đầu tiên???

    dúng rồi, bạn cài phần mềm hỗ trợ kê khai thuế rồi khai thuế gtgt hàng tháng, không phát sinh gì thì đánh dầu x. bạn nộp thuế môn bài của 1/2 năm 2011 theo bậc vốn đăng ký
     
  8. Thỏ ngố

    Thỏ ngố Đoan Đoan Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Kê khai thuế tháng đầu tiên???

     
  9. mai_ly_89

    mai_ly_89 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Kê khai thuế tháng đầu tiên???

     
  10. huyenlinh

    huyenlinh New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Kê khai thuế tháng đầu tiên???

    Tuy DN không phát sinh nhưng hàng tháng vẫn làm báo cáo thuế PL01-1GTGT, PL02-GTGT. nếu ko là thuế phạt đó. rồi đi tìm nguồn in hóa đơn là vừa. o biết gì lên thuế hỏi là tốt nhất. Chúc bạn thành công
     
  11. maibiec83

    maibiec83 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Kê khai thuế tháng đầu tiên???

    Theo Nghị định 106/2010/NĐ-CP ngày 28/10/2010
    7. Sửa đổi, bổ sung khoản 1 Điều 13 như sau:
    “1. Khai thuế môn bài như sau:

    a) Khai thuế môn bài một lần khi người nộp thuế mới ra hoạt động kinh doanh chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động kinh doanh. Trường hợp người nộp thuế mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa thực hiện hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai thuế môn bài trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế.

    b) Khai thuế môn bài theo năm trong trường hợp có sự thay đổi về mức thuế môn bài phải nộp.”

    Bạn sẽ phải nộp tờ khai thuế môn bài theo điểm a (DN mới thành lập); các DN đã hoạt động > 1 năm thì sẽ phải nộp tờ khai thuế môn bài theo điểm b (không có thay đổi về mức thuế môn bài phải nộp thì không phải nộp tờ khai thuế môn bài )
     
  12. thucoi158

    thucoi158 Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Kê khai thuế tháng đầu tiên???

    có chứ, Trong TT28 có hướng dẫn đấy bạn ạ, bạn tải về coi đi
    tờ khai thuế môn bài chỉ phải lập cho năm đầu tiên, còn các năm sau thì cứ thế mà nộp thôi
    chúc vui vẻ!
     
    Chỉnh sửa cuối: 8/8/11
  13. Ngoc Miu

    Ngoc Miu New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Kê khai thuế tháng đầu tiên???

    chính xác đấy. Năm đầu tiên là phải nộp tờ khai thuế môn bài ở CCT. Những năm sau thì cứ thế mà nộp thôi. Cty mình mới thành lập cũng đc HD vậy mà
     
  14. ViệtHương885

    ViệtHương885 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    [FONT=&quot]TRích thông tư 28: 2. Khai thuế môn bài là loại khai thuế để nộp cho hàng năm được thực hiện như sau:
    - Khai thuế môn bài một lần khi người nộp thuế mới ra hoạt động kinh doanh chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh.
    Trường hợp người nộp thuế mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai thuế môn bài trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.
    Đối với người nộp thuế đang hoạt động kinh doanh đã khai, nộp thuế môn bài thì không phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho các năm tiếp theo nếu không thay đổi các yếu tố làm thay đổi về mức thuế môn bài phải nộp.
    - Trường hợp người nộp thuế có sự thay đổi các yếu tố liên quan đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm tiếp theo thì phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo, thời hạn khai thuế chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổi.

    [/FONT]
     
  15. hell'angel

    hell'angel New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Kê khai thuế tháng đầu tiên???

    cho e hỏi ké tí luôn, cty e mới thành lập 18/7 mà 29/7 e mới lên nộp GP ĐK KD trên sở thuế, 2/8 lên nhận quyết định luân chuyển qua đội quản lí thuế số 1 rồi nộp thuế môn bài, xong ko thấy họ nói gì nũa, bảo về chờ
    vậy trong tháng 7 e có phải kê khai thuế GTGT ko ạh>? có 1 số hoá đơn sửa nhà ( sơn ) mua bàn ghế, đồ dùng văn phòng, giấy mực in, e chưa đi lấy hoá đơn đjnh để kê khai trong tháng 8 có đc ko ạh ?. a/chị nào trả lời giúp e vs
    :chay::chay::chay::chay::chay:
     
    Chỉnh sửa cuối: 8/8/11
  16. thu_hh

    thu_hh New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Re: Ðề: Kê khai thuế tháng đầu tiên???

    Bạn vẫn phải kê khai thuế tháng 7 bình thường
     
    Chỉnh sửa cuối: 8/8/11
  17. dhanh85

    dhanh85 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Kê khai thuế tháng đầu tiên???

    Nếu doanh nghiệp bạn mới thành lập thì năm đầu phải làm tờ khai thuế môn bài, các năm sau thì không cần chỉ cần xác định số thuế cần nộp chính xác đem lên kho bạc nộp là được.
     
  18. hell'angel

    hell'angel New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Kê khai thuế tháng đầu tiên???


    ai trả lời cho em với:-(
     
  19. maibiec83

    maibiec83 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Kê khai thuế tháng đầu tiên???

    Có phải kê khai thuế GTGT tháng 7 nhưng nếu có ít hóa đơn mua vào như bạn nói thì bạn có thể đánh dấu X vào chỉ tiêu 21 trên tờ khai 01/GTGT (ở HTKK 3.0) rồi in làm 2 bản đi nộp cho cơ quan thuế vì hóa đơn mua vào được phép khai thuế trong vòng 6 tháng, sang khai thuế GTGT tháng 8 thì bạn khai luôn các hóa đơn tháng 7
     
  20. senhonght

    senhonght New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Bạn tham khảo nội dung sau của TT28 nhé:
    Theo Điều 15: Khai thuế môn bài (TT28/2011/TT-BTC ngày 28/2/2011)
    1. Người nộp thuế môn bài nộp Tờ khai thuế môn bài cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp.
    -Khai thuế môn bài một lần khi người nộp thuế mới ra hoạt động kinh doanh chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh.
    -Trường hợp người nộp thuế mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai thuế môn bài trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.
    -Đối với người nộp thuế đang hoạt động kinh doanh đã khai, nộp thuế môn bài thì không phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho các năm tiếp theo nếu không thay đổi các yếu tố làm thay đổi về mức thuế môn bài phải nộp.
    - Trường hợp người nộp thuế có sự thay đổi các yếu tố liên quan đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm tiếp theo thì phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo, thời hạn khai thuế chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổi.
    3. Hồ sơ khai thuế Môn bài là Tờ khai thuế Môn bài theo mẫu 01/MBAI ban hành kèm theo Thông tư này.
     

Chia sẻ trang này