Hợp đồng thời vụ dưới 3tr đóng thuế TNCN không?

Thảo luận trong 'Thuế TNCN' bắt đầu bởi phankt5c, 6/2/15.

  1. phankt5c

    phankt5c New Member Hội viên mới

    Chào cả nhà cho em hỏi cái này tí.
    Khi làm hợp đồng htời vụ cho nhân viên.
    Năm 2014
    Lương dưới 2tr/tháng hay dưới 9tr/tháng thì đống thuế thu nhập cá nhân.
    Nhân viên không có MST. Có làm bảng cam kết 23 không?
     
                   
  2. vuong_happy

    vuong_happy Member Hội viên mới

    THÔNG TƯ Số: 111/2013/TT-BTC

    Hà Nội, ngày 15 tháng 08 năm 2013

    Điều 25. Khấu trừ thuế và chứng từ khấu trừ thuế
    1. Khấu trừ thuế
    i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác
    Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

    Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

    Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

    Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết.
     
  3. nhonhan89

    nhonhan89 Member Hội viên mới

    Có đó bạn, từ 2tr ->9tr là phải đóng thuế tncn 10% (kể cả có MST và chưa có MST)
    Làm bảng cam kết 23 nếu như lao động đó có mã số thuế.
     
  4. phankt5c

    phankt5c New Member Hội viên mới

    Vậy là nếu mức thương như thế đều phải đóng thuế TNCN hết rồi.
    Hôm trước mình có hỏi 1 chị làm kt bên công ty khách hàng của mình, chị ý bảo là lương trên 9tr mới đóng thuê. Vì đây chỉ là hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng ak.
     
  5. vuong_happy

    vuong_happy Member Hội viên mới

    Có thể chị kế toán đó nhầm lẫn là kí hợp đồng từ 3 tháng trở lên đó bạn!
     
  6. phankt5c

    phankt5c New Member Hội viên mới

    Sao khó hiểu thế nhỉ.
    Bên em làm hợp đồng 2 tháng đối vs nhân viên thử việc, em muốn đưa tiền lương đó vào chi phí.
    Vậy nêus như vậy là phải đóng thuế TNCN
     
  7. vuong_happy

    vuong_happy Member Hội viên mới

    Lương bao nhiêu? nếu không muốn đóng thì em đăng kí mst cho nhân viên, rồi bắt nhân viên làm cam kết 23/tncn
     
  8. phankt5c

    phankt5c New Member Hội viên mới

    Hỏi mấy anh chị trên diễn đàn thì bảo có nộp thuế.
    Hỏi cô giáo dạy mình thì bảo 9tr mới đóng thuế.
    Lương nv ký hợp đồng thử việc là từ 4tr-6tr.
    Em phải làm sao đây?
     
  9. nhonhan89

    nhonhan89 Member Hội viên mới

    cô giáo dạy bạn là như vay ak? po tay dzùi
     
  10. phankt5c

    phankt5c New Member Hội viên mới

    Chắc em điên mất thôi.
    Vậy là đóng thuế ha? mọi người
     
  11. vuong_happy

    vuong_happy Member Hội viên mới

    Em không đọc thông tư anh trích dẫn à, anh trích dẫn bằng tiếng việt mà! Em lấy chỗ anh trích dẫn đó hỏi lại cô giáo ngen@
     
  12. phankt5c

    phankt5c New Member Hội viên mới

    Em cũng nói cô giáo là trên thông tư 111 viết như thế mà cố giáo nói không phải mới đau chứ.
    Em hỏi 2 cô luôn ai cũng nói vậy hết.
    1 dạy đại học kinh tế
    2 dạy đại học công nghiệp 4
     
  13. vuong_happy

    vuong_happy Member Hội viên mới

    Lưu ý với bạn rằng, cô giáo chỉ giỏi nghiệp vụ, còn văn bản pháp luật thay đổi thường xuyên, có thể cô giáo không cập nhật or cô giáo cố tình che lấp khiếm khuyết của mình nhé!
     
  14. phankt5c

    phankt5c New Member Hội viên mới

    Sao mình hỏi những người làm kế toán khác thì ai cũng bảo là không phải đóng thuế mà.
     
  15. nhonhan89

    nhonhan89 Member Hội viên mới

    Hướng dẫn cách khấu trừ thuế và cách tính thuế thu nhập cá nhân đối với lao động thời vụ, thử việc hoặc ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng:

    Theo khoản i điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ tài chính quy định:

    - DN trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

    - Nếu cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 156) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN.

    - Cá nhân làm cam kết phải đăng ký thuế và có MST tại thời điểm cam kết.

    Như vậy:
    - Đối với cá nhân ký hợp đồng DƯỚI 3 THÁNG nếu có thu nhập DƯỚI 2 TRIỆUđồng/lần thì khi chi trả lương, kế toán chỉ cần giữ lại CMND photo của NLĐ thôi,KHÔNG cần làm cam kết 23 BCK-TNCN.

    - Đối với cá nhân ký hợp đồng DƯỚI 3 THÁNG nếu có thu nhập TỪ 2 TRIỆUđồng/lần TRỞ LÊN thì khi chi trả lương, kế toán sẽ khấu trừ 10% thu nhập trước khichi trả cho NLĐ,
    + HOẶC nếu cá nhân làm bản cam kết 23, cam kết thu nhập sau khi trừ các khoản được giảm trừ chưa tới mức phải khấu trừ thì kế toán tạm thời KHÔNG khấu trừ thuế TNCN.


    Chú ý: Khi làm bản cam kết 23 phải có MST và có thu nhập duy nhất tại 1 nơi thì mới được làm bản cam kết 23

    - Khi DN trả các khoản thu nhập đã khấu trừ thuế đối với lao động thời vụ, ký hợp đồng dưới 3 tháng phải cấp chứng từ khấu trừ thuế theo yêu cầu của cá nhân bị khấu trừ cho mỗi lần khấu trừ thuế hoặc cấp một chứng từ khấu trừ cho nhiều lần khấu trừ thuế trong một kỳ tính thuế.. (Theo mẫu số 17/TNCN ban hành kèm theo TT 156).


    CHÚ Ý:
    - Những lao động thời vụ, các bạn kế toán phải chú ý đến thỏa thuận trong hợp đồng lao động nhé:
    + VD: Nếu trả cho NLĐ là 3.000.000 là tiền thù lao thực nhận (không bao gồm thuế) thì các bạn phải quy đổi khoản thu nhập 3.000.000 đó ra thu nhập tính thuế theo bảng quy đổi ở phụ lục 02/PL-TNCN ban hành kèm theo TT 111.
     
  16. vuong_happy

    vuong_happy Member Hội viên mới

    Thế anh hỏi thật nè: anh trích dẫn thông tư ra rồi, em đọc có hiểu không?
     
  17. thuyhang593

    thuyhang593 Member Hội viên mới

    bác vương_happy trích dẫn ùi kìa..cứ theo luật mà làm bạn ạ. Giáo viên họ nói cho qua, gặp người nào nhiệt tình thì người ta sẽ hướng dẫn cụ thể, thực tế luôn. Còn đa phần toàn nói trên lý thuyết, đào tạo cho có, dạy hết giờ về, ai hiểu thì hỉu..chạ thấy nhiệt tình ở đâu cả
    ật mà làmấy giáo viên toànấy nhiệt tình
     
  18. phankt5c

    phankt5c New Member Hội viên mới

    Anh nói vậy mà em không hiểu, chắc nghỉ luôn kt quá. Em chỉ thắc mắc là tại sao lại có hai luồng ý kiến khác nhau như vậy mặc dù đã có thông tư.
    Người thì nó có
    Người thì nói không ( cty làm hoài )
     
  19. vuong_happy

    vuong_happy Member Hội viên mới

    Người nói có là đúng
    Người nói không mà làm hoài vì chưa có thanh tra kiểm tra, nên cứ làm hoài, sau này thanh tra kiểm tra sẽ hết làm :nghenhac:
     
  20. Dich vụ Trái Đất

    Dich vụ Trái Đất Member Hội viên mới

    Mình thấy các bạn không chịu nghĩ kỹ khi đọc rồi cứ hỏi đi hỏi lại hoài, Bận ấy đã trích thông tư và đánh dấu kỹ như vậy rồi mà còn băn khoăn chi nữa?
    1 Nếu ký hợp đồng dài hạn thì TN từ 9tr/th mới nộp thuế TNCN, 3,6tr cho giảm trừ người phụ thuộc/th.
    2 Nếu là hợp đồng thời vụ thì:
    a) Có thu nhập chỉ 1 nơi( đã có MST CN): Làm bản cam kết 23, cam kết thu nhập sau khi trừ các khoản được giảm trừ chưa tới mức phải khấu trừ thì kế toán tạm thời KHÔNG khấu trừ thuế TNCN.
    b) Ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân. vì không có MSTCN
     
  21. Dich vụ Trái Đất

    Dich vụ Trái Đất Member Hội viên mới

    Túm lại là; Không có MST CN không phải làm cam kết 23
    Nếu trả trên 2tr/tháng thì phải khấu trừ 10%
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.